ไดชาร์ตมีอายุการทำงานกี่ปี

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นพพร ถนอมพงษ์, 29 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากทราบว่าจำเป็นไหมต้องเปลี่ยนไดชาร์ตใหม่ถ้ารถใช้งานมาเกิน 10 ปีไปแล้ว (ของเดิมติดรถยังใช้งานได้อยู่แต่กลัวว่าประสิทธิภาพในการชาร์ตไฟอาจลดลง)

1. JHMEH

JHMEH New Member Member

30
    1
    0
    จำเป็นไหม...ผมว่าไม่ถึงกับจำเป็นต้องเปลี่ยนครับ ถ้ายังใช้ได้ปกติดีอยู่ ลองหมั่นสังเกตุอาการรถดูครับ พวกระบบไฟต่างๆ ว่าทำงานปกติไหม เช่นเปิดไฟหน้าแล้วรอบตก ฯลฯ หรือไม่ก็ให้ช่างเช็คให้ครับ (ของผมเสีย มันก็ไม่บอกไม่กล่าวเหมือนกันครับ)
    ***ผมมีของเชียงกงตรงรุ่นตาโตอยู่ครับ : 1,000.- / รับประกันครับ
    T.083-6178175

2. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    รถผมขับตอนกลางคืน เปิดไฟ พอตอนเวลาที่เหยียบเบรค แร้วรู้สึกว่าไฟที่หน้าปัดไมล์ มันวูปไปนิดนึง นี่จะเกี่ยวกับไดชาร์ท ไหม

3. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ดูไฟที่หน้าปัดจะขึ้นรูปแบตเตอร์รี่สีแดงๆ กระพิบ หรือขึ้นค้าง แสดงว่าเสียคับ
    แต่ถ้าไฟที่ว่าไม่ขึ้น แต่เวลาขับรถเปิดไฟแล้วรู้สึกว่าไฟไม่พอให้
    ไปที่ร้านแบตครับ แล้วลองวัดไฟที่ออกจากไดชารต์ดู ว่าได้ตามมาตราฐาน หรือป่าว
    ประมาณ 13.xx โวลต์ ผมจำไม่ค่อยได้ แล้วกระแสไฟต้องคงที่ไม่ขึ้นหรือลงเมื่อเร่งเครื่อง
    ถ้าไม่ได้ตามนี้ไดชารจอาจเสื่อมสภาพคับ

ของผมเปลี่ยนไปแล้วลูกนึงคับ
    แนะนำให้ใช้ของแท้มือสองครับ ไดบิ้วกระแสไฟที่ได้ ไม่ตรงตามเสปกคับ
    ถ้าไดชาร์จเสีย แบตเตอรีจะชารจได้ไม่เต็ม หรือชาร์จเกิน จะทำให้แบตเสื่อมเร็วมากๆ คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้