เบรคspoon

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย tle-si, 28 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tle-si

tle-si New Member Member

171
    7
    0
    เบรคspoonใส่กับล้อขอบ 15ติดมั้ยครับ แล้วอ๊อปต้องเท่าไหร่ถึงจะเหมาะหรือว่าจะองเปรี่ยนล้อเป็นขอบ16เลย แล้วราคาเบรคพร้อมจานทั้งของใหม่และของเก่ามันเท่าไหร่ ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับสำหรับคำตอบ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ราคามือสองขายกัน 3 หมื่นกว่ามีเฉพาะ caliper นะครับ มือหนึ่งก็ 4 หมื่นกว่า
    รวมจานรวมผ้าเบรค แล้วซื้อเครื่อง b16 ได้ตัวนึงเลยน่ะครับ

3. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ^
    ^
    ^
    ^ เดี๋ยว จขกท. ก็เปลี่ยนใจลงเครื่องหรอกครับ :D :D

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    แต่ตามหลักการน่าจะเปลี่ยนเบรคก่อนนะเพื่อไว้รองรับเครื่องแรง :D แล้วถึงค่อยเปลี่ยนเครื่อง แต่รวมๆแล้วจะงบจะแสนนึงแล้ว :confused: งั้นเอา B16B ดีกว่า :p 555+++

5. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เบรคมานแพงมากมายเลย T.T~

6. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    จานเบรคเรา เดิมๆ จะเปลี่ยน caliper อย่างเดียว
    จะได้ไหมครับ ต้องเปลี่ยนจานใหญ่ๆ เลยหรอครับ B นีมันก็ไม่ได้ แรงขนาดนั้นนิครับ
    ผมว่า caliper อย่างเดียวให้จับหนึบๆ ก็น่าจะโอเคนะครับ
    หรือว่า ผมเข้าใจผิด ช่วยแนะนำด้วยครับ

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ไม่น่าใส่ขอบ 15 ได้นะครับ

8. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ใส่ขอบ 15 ได้จ้า ขึ้นอยู่กับลาย
    และอาจจะต้องรอง สเปซเซอร์ เปลี่ยนน๊อตให้ยาวขึ้น

ของสปูน เนี่ยราคาแรงจริงๆ คาลิปเปอร์ ผ้าเบรค จาน
    มือ 2 สวยๆก็แพงอยู่ดี

ถ้าอยากได้ประสิทธิภาพที่ดีกว่าเดิมก็เอาของ H22 มาใส่ก็ได้
    เบรคโคตรโตเลยกว่าของเดิมมากมาย
    ซื้อจานรันสตอบใหม่ + ผ้าเบรค
    ในงบประมาณที่ไม่แพงมากครับ

9. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ทำให้รถหยุดสำคัญกว่าเครื่องแรงครับ ตามคุณ Mugen Type R บอกเลยครับ

ส่วนเปลี่ยน caliber อย่างเดียวช่วยได้ไหม? ตอบว่าช่วยได้ หน้าสัมผัสมากขึ้นจับดีขึ้นอยู่แล้ว แต่เปลี่ยนจานด้วยจะดียิ่งกว่าราคาก็ไม่แพงด้วย แต่อย่าลืมว่าพระเอกตัวจริงอยู่ที่ผ้าเบรกครับ

ตัวเลือกอื่นนอกจาก Spoon (4 pot) ก็ ATS (6 pot) ราคาก็ไม่แรงมาก รถแข่งบ้านเรานิยมใส่กัน แล้วก็มี JBT จากโรงงาน OEM ของ Brembo 2 ตัวนี้มาพร้อมจานซิ่ง+สายเบรกถักครับ ราคาก็พอกัน น่าจะเป็นทางเลือกอีกทาง นอกนั้นก็มี Mugen 2 pot ใหญ่+จาน+สายเบรกน่าจะพอหาได้ครับ ลองดู

10. tle-si

171
    7
    0
    รถผมวางเครื่องมา2ปีแล้วใช้F20Bอยู่อะครับมีความรู้สึกว่ามันเอาไม่ค่อยอยู่แล้วอีกอย่างเครื่องมันหนักด้วยผมก็เลยอยากจะเปลี่ยนเบรคใหม่ซะเลยครับ

11. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    ผมว่าการที่เราจาทำเบรกให้ดีๆน่าจาเริ่มที่ผ้าก่อนนะครับ ถ้ายังไม่ได้ก็จาน
    ท้ายสุดคงเป็น caliper อ่ะครับ
    ส่วนบอกว่า B ไม่ได้แรงขนาดนั้น มันอาจจะขึ้นอยู่กับนิสัยการขับด้วยนะครับ
    บางคนขับเร็วประจำ ชอบขับจี้ตรูดชาวบ้าน(ผมไม่ทำนะ อิอิ) ผมว่าเบรกเดิมเอาไม่อยู่แน่ครับ
    (ขนาดเครื่องเดิมผมว่ายังไม่ค่อยจาอยู่เลย)

12. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    โอ้ว พอดีเห็นแต่คนใส่กับขอบ 16 เลยนึกว่าใส่ได้ตั้งแต่ 16 ขึ้นไป
    ขอโทษทีครับ :D:D:D

13. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    วันนี้เห็นที่เชียงกงบางนามา แต่ดันไม่ได้ถามราคา

14. tle-si

171
    7
    0
    ไม่ทราบว่าผ้าเบรคส่วนใหญ่รถที่วางเครื่องจะให้ยี่ห้ออะไรกันครับแล้วรุ่นไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

15. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ไม่ endless ก็ p.mu ราคา endless ก็ประมาณ 9500-11000มั้งคับ..ไม่แน่ใจ
    เพื่อนผมเคยซื้อมา 9500 คับ....เบรคอยู่ดีมากๆๆคับ

16. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    ผมว่า ถ้าลงทุนขนาดนั้น
    ลงเครือ่งดีกว่าาครับ

เครือ่ง บีไม่ได้แรงขนาด เบรคเดิมเอาไม่อยู่ สักหน่อย

ดูรถบุคดิ วิ่ง 14.0 แล้ว ยัง เบรคเดิม ผ้าเบรค เดิมๆ อยู่เลย

ไม่เห็นมันเป็นไรเลย ฮาฮา

ตอนรถผม B16+20 เบรคเดิมก็อยู่ดี ไม่ได้ เอาไม่อยู่ แต่อย่างไร

17. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ผ้า Endless P.MU 5500-6500 0-500 เกรด Super Street ราคาไม่เกินกว่านั้น ถ้า 0-800 สำหรับรถสนามก็ไม่น่าถึง 9K ทั้งหมดเฉพาะคู่หน้านะครับ

ตัวเลือกอีกตัวคือ Dixel เป็นผ้าที่น่าใช้มาก แต่ราคาไม่ต่างจาก Endless เท่าไร ลงทุนเพื่อรักษาชีวิตตัวเอง ราคาเท่าไรก็ไม่แพงหรอกครับ อย่าไปประหยัดกับเรื่องใหญ่ๆ แต่ใช้เงินให้สมเหตุผล ไม่งั้นเบรก Brembo ชุดละ 200K คงขายได้ไม่หรอก

18. thananonn

1,973
    34
    0
    จริงตามพวกเซียนท่านกล่าว

อย่าเอาตูดคันอื่นช่วยเบรคเลยท่านๆ เปลี่ยนไปเถอะ อิอิ

เครื่องยังแต่งได้ แค่เบรคก็น่าจะทำได้ (หมายถึงท่านอื่น ผมยังไม่มีเงิน)

19. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    Dixel เท่าที่รู้มา ใช้ดีนะครับ กำลังจะเปลี่ยนอยู่พอดี

20. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ผมว่าเครื่องแรงไม่แรงไม่เกี่ยวหรอ

อยู่ที่คนขับมากกว่า
    ถ้าคิดว่าเบรคไม่อยู่ก้เปลี่ยนไปเถอะครับ

ถูกและดีตามสาเต็ปก็ H22A หาจาน + ผ้าดีดี เปลี่ยนลูกยางใหม่ก็อยู่ไปได้อีกนาน
    แถมเบรคทีมีหัวทิ่ม งบอยู่ราวๆๆ 5-6 พันเองคับ ถูกกว่าทำสีฝากระโปรงกับกันชนหน้าอีก

21. ek1800

ek1800 New Member Member

183
    24
    0
    คาลิปเปอร์ Spoon แบบ MONO ใส่กับล้อทั้ง 15 และ 16 ได้ครับ

22. ek1800

ek1800 New Member Member

183
    24
    0
    รูปแรกใส่กับ ขอบ 16

รูปที่ 2 ใส่กับ ขอบ 15 ครับ

23. thananonn

1,973
    34
    0
    ครับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้