ผิดไหม รถเอาซ่อมที่อู่ 3 ปีและ ไม่มาเอา เอาออกไปขับ ไม่มีเล่ม ไม่ได้ต่อทะเบียน เข้าข่ายรถผีไหม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อ้นซ่าๆๆๆ, 24 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่า เพื่อนผม ทำอู่ลูกค้าเอาซิวิค 3 D ที่ชนมาซ่อมไว้ แต่ระหว่างที่ซ่อมอยู่นั้น ทำการเคาะไปบ้างและเนื่องจากชนมา แต่ระยะเวลาอาทิดแรก เจ้าของรถโดนจับเข้าคุกไปและ รถก็เลยจอดทิ้งไว้ที่อู่เพื่อนผมมันก็ไม่ทำต่อและคับ เพราะเชคมาว่าเจ้าของกว่าจะได้ออก อีกน่าจะ 10 ปีได้คับ

และมันก็จอดทิ้งไว้นอกอู่มันมา3ปีและ ทางญาติก็ไม่มาติดต่อ จอดทิ้งเลยคับ เลยอยากถามว่า ถ้าไม่มีเล่ม และรายการเสียภาษี ตรงนี่อะคับ ท่าเราจะทำรถขึ้นมา และเอาออกไปขับเล่น ได้ไหมคับ ตร จะเล่นเราได้ไหม

เชคมาแล้ว รถไม่ติดไฟแน๊น และก็ไม่มีใครแจ้งความรถหาย แต่ว่าไม่มีเล่มรถ กับ ภาษี จะผิดกฏหมายไหม เข้าคล้ายรถผีไหม

1. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    อย่าเอาไปขับเลยครับ จอดอยู่แบบนั้นดีแล้วครับ ไม่ก็ลองติดต่อญาติเค้าดูครับ ให้เอากลับไปดีกว่าครับ ทางอู่ก็จะได้เงินค่าซ่อมรถด้วย

2. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ไม่เหลือครับ

รถยนต์ ถ้าไม่ได้ต่อภาษีรถยนต์เกินกว่า 3 ปี จะไม่สามารถต่อทะเบียนได้อีกแล้วครับ กลายเป็นรถเถื่อนโดยปริยายยยยย...

3. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมว่าอย่าเสี่ยงดีกว่าครับ เดี๋ยวงานจะเข้า

4. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ไปติดต่อกรมการขนส่ง ทำเรื่องขอใช้รถอีกทีดูครับ

5. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    จรรยาบรรณของอู่ คือต้องส่งคืนญาติเจ้าของคับ ถ้าคุณสืบว่าเขาเข้าคุกได้คุณก็ต้องรู้ว่าลูกเมียเขามีหรือเปล่า เขาอาจติดคุกด้วยสาเหตุใดก็ตาม แต่มันไม่ใช่รถที่คุณซื้อมาเป็นเจ้าของ ลูกเมียของคนที่ติดคุกเขาอาจจะลำบากไม่มีเสาหลักครอบครัว จะหาเงินที่ไหนละคับ ถ้ามีรถคันนี้ เขาก็อาจจะเอาไปขายเป็นค่าส่งเสียหรือช่วยเป็นค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันก็ได้ ถ้าคุณรู้ว่าเขาติดคุกคุณก็ไปกรมราชทันณ์ สืบหาญาติเขาก็เจอแล้วคับ หรือไม่ถ้าคุณอยากจะคืนจริงๆก็ไปเจอเจ้าของที่เรือนจำเลย แล้วถามบกเขาว่าให้เขาติดต่อญาติมารับรถ พร้อมค่าใช้จ่ายที่ซ่อมด้วย

ผมสังเกตุที่คุณพิมพ์มา บอกว่าเช็คไฟแนซ์ เช็คแจ้งความต่างๆนาๆ และก็รู้ว่าเขาติดคุกไปแล้ว แต่คุณไม่ดูบัตรประชาชน ที่อยู่เขาละคับ ไปตามที่อยู่บัตรประชาชนเขาก็จบแล้วคับ 3 ปีก่อน 3d คันละเกือบ สามแสนได้

6. Revspec

Revspec New Member Member

4
    0
    1

รถไอ้เตี่ยง 5 ปี มันยังต่อทะเบียนได้นิหว่า

7. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    โดนแน่นอนครับ

นี้ก็เกือบเป็นรถผีแล้วครับ ดีที่ว่ายังมีทะเบียน (ถึงจะไม่ได้ต่อก็ตาม) ไม่งั้นก็รถผีดีๆนี่เอง

ผมขอแนะนำให้ว่าอย่าเอารถคันนี้ ออกไปขับขี่เด็ดขาด จอดไว้เฉยๆรอเจ้าของหรือญาติมารับไป หรือไม่ก็นำส่งตำรวจไปเลย จะได้ตัดปัญหาภายหลังที่จะตามมา

8. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18

อ่ะ เช็คพี่นัท 92 ที่ขนส่งมาเค้าบอกว่า ถ้าไม่ได้ต่อเกิน 3 ปี มันจะต่อไม่ได้แล้ว :confused:

สงสัยอาจจะต้องมีน้ำจิ้มนิดหน่อยอะมั้ง:D:D

เพราะรถกรุผม 2 ปีกะอีก 10 เดือน เกือบไป:D:D

9. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    อย่าดีกว่าครับ ไม่รู้ว่าพี่เค้าโดนข้อหาอะไร
    ถ้าเป็นรถที่เกี่ยวข้องกับคดีนั้น คุณอาจซวยได้

10. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    อย่าดีกว่า

ไม่ขอแนะนำ

11. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    อย่าเสี่ยงเลยครับ ได้ไม่คุ้มเสีย

12. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ตามนั้น

13. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เอาไปขับถนน ก็ผิดอยู่แล้ว เพราะไม่ได้ต่อทะเบียน

14. Either

Either Member Member

299
    10
    18
  15. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    อย่าไปแตะต้องมันดีกว่าครับ

16. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ไม่ดีครับไปต่อทะเบียนดีกว่า

17. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    ที่อู่มีอยู่ 3 คัน ทำแล้วไม่มาเอา เข็นเข้าป่าไปแล้ว ตามแล้วนะไม่ใช่ว่าไม่ตาม จอดจนต้นมะยมโตเลยอ่ะ

18. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ไม่น่าเสี่ยงคับ....เด๋วงานเข้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้