เกือบซวยแล้วตู....ขับรถชนตำรวจ... - -.

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Bond_Blackout, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bond_Blackout

Bond_Blackout New Member Media

59
    0
    0
    เรื่องนี้เพิ่งเกิดขึ้น สดๆ ร้อนครับ เมื่อวาน แต่กระผมเพิ่งจะทำใจมาเล่าได้เลยอยากมาแชร์ประสบการณ์(ไม่ดี) ให้ฟังกัน

เริ่มเรื่องมันมีอยู่ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมและเพื่อนเดินทางไปจ.ตราด เพื่อร่วมงานบวชรุ่นพี่คนหนึ่ง แหม! ระหว่างทางเราขับไปตามความเร้วพอสมควร ก้ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ถึงที่หมายปลอดภัยดี ทีนี้พอขากลับเมื่อนาคบวชเป็นพระเรียบร้อย พรรคพวกก็เริ่มแยกย้ายออกเดินทาง โดยมีคันหนึ่งนำไปก่อนหน้า ส่วนตัวผมเองขับตามกับอีกคันเผื่อมีอะไรช่วยเหลือ เนื่องจากรถคันที่ตามยางเรเดียลแปลงกลายเป้นสลิค จึงคลานตามๆกัน

ขับไปได้สักระยะยหนึ่งเพื่อนอีกคันจอดตรงอาคารอะไรสักอย่างของทหารเรือ ซึ่งตรงกลางถนนเป้นจานบิน และบอกว่าให้นำไปเรื่อย เราเองเลยขับนำขึ้นมาโดยใช้ความเร็วช่วง 120-130 กม./ชม(รถผมนาวาราครับ) ขับมาเรื่อยขวาบ้างซ้ายบ้างจน ช่วงก่อนเข้าจ.จันทบุรี เรามองกระจกหลังก็เห็นโตโยต้าวีโก้คันหนึ่งขับมาเร็วกว่า แต่หน้าซ้ายเป็นรถบรรทุก ก็เลยยังไม่เข้าและเร่งขึ้นไป แต่ยังไม่ทันจะเร่งเพิ่มรถคันนั้นก็แซงซ้ายไป ทั้งๆที่ข้างหน้าเป้นรถบรรทุก ก่อนมาปัดเข้าขวา เบียดหน้ารถซ้ายเป้นรอย

ขับแบบนี้มันใช่ ในใจเราพยายามสงบแล้วแต่มันจะได้ไงแถมพอเกี่ยวก็ขับหนีกันอีก จึงเกิดการไล่บี้ระหว่างกัน โดยตัวเรากะเพียงว่าขึ้นหน้าบังคับจอดเรียกประกัน แต่รถคันนั้นก้หาหยุดไม่ไล่กันที่ความเร็วกล่องตัด จนมีช่วงที่สามารถขึ้นได้จึ่งขึ้นหน้า แต่ทันที่ที่ขึ้น (ช่วงนั้นเป็นโค้ง) รถคันนั้นก็ตบซ้ายและลดความเร็วอย่างกะทันหัน

ทีแรกใจเราคิดว่าคงไปแล้ว (เซง) แต่ระหว่างนั้นก็ช่วยกันดูว่ารถคันดังกล่าว ก็เป็นจังหวะเดียวกับที่ออกโค้ง และแฟนผมก็กล่าวขึ้นมาว่า "เอ้ย! ตำรวจ" :eek:ภาพที่เห้นเป้นนายตำรวจ 2 ท่านกำลังปฏิบัติหน้าที่โดยทำสัญญาณมือให้เราจอดข้างทาง ซึ่งพอเห็นคนแรกผมก็ทำการลดความเร็วทันที แต่ตอนนั้นวิ่งประมาณ 150 กม/ชม เห็นจะได้ พอกดเบรคครั้งแรกรถเลยยังชะลอไม่มาก

เมื่อผ่านคนแรกมาขณะนั้นก็เริ่มเชนเกียร์ลดความเร็วแล้ว ตำรวจท่านที่ 2 คงเห็นรถยังไม่ลดความเร็วมาก และคงเกรงว่าเราจะหนี ท่านซึ่งยืนโบกเลนซ้ายก็กระโดด:eek:เข้ามาขวางรถในเลนขวา ทำให้คราวนี้ผมต้องกดเบรคเต็มที่จนหน้ารถ Under ออกขวา:confused: และกกระแทกนายตำรวจคนดีงกล่าว ลงเกาะกลาง ซึ่งหลังจากนั้นเมื่อตั้งลำรถได้ ผมก็เตรียมจะเข้าซ้าย แต่จู่ๆ รถวีโก้คันเดิม ไม่รู้มาจากไหนอีก ก็มาทางซ้ายและพยายามจะเบียดเราผมเห็นพอดี:confused: จึงแตะเบรค และหักหลบก่อนเอารถลงข้างทางเพื่อมาดูคุณตำรวจ

ทันทีที่เราจอดรถวีโก้ก้จอดผมได้เห็นหน้าคนขับ ซึ่งเดินลงจากรถและตรงมาหาผม พร้อมเอ่ยปากมาว่า "ผมเป้นพลเมืองดีครับ":rolleyes: ผมไม่สนคำพูดนั้น ก่อนข้ามถนนไปเกาะกลางเพื่อดูคุณตำรวจ(กลัวจะเสียชีวิต) ปรากฏเขาไม่เป็นไรมากและมีรถอีกคันซึ่งเห็นเหตุการณ์ตามมาข้างหลังเผป็น Toyota 4WD จำหมายเลขทะเบียนไม่ได้ พาคุณตำรวจไปนั่งในรถ ผมเดินมาดูเห็นว่าไม่เป็นอะไร แต่ก้ไม่วางใจจึงบอกให้ไปโรงพยาบาล โดยให้พี่ตำรวจขับรถนำและเราให้ใบขับขี่ไว้

เมื่อกลับมาที่รถ..รถวีโก้คันนั้นก็หายไปแล้ว เพื่อนผมเล่าให้ฟังว่า พอผมเดินไปมันเห็นรถที่ตามๆกันมาเริ่มมาจอดและพวกเยอะก็เลยรีบบึ่งออกไป กลับไปที่ตำรวจ พอเสร็จจากจุดเกิดเหตุตำรวจท่านก็ไปที่รพ.กรุงเทพ-พัทยา เพื่อตรวจเช็คร่างกาย โดยผมแจ้งเหตุกับประกันและนัดมาเจอที่รพ. ประกันตรวจสอบรถและคนเจ็บเสร็จ ขณะที่ผมเคลียร์ค่าใช้จ่าย โดยหมอเอ็กซ์เรย์คุณตำรวจและวินิจฉัยว่า มีแค่รอยฟกช้ำเกิดจากการกระแทกกล้ามเนื้อ และให้ยามาทานรวมค่าใช้จ่าย 2200 กว่าบาท ได้ส่วนลดเหลือประมาณ1900 กว่าบาท

ผมจ่ายค่ารพ.ให้ครบเต็มจำนวน ทีนีคุณตำรวจคนที่เป้นหัวหน้าก็บอกเราว่า "มันมีทรัพย์สินที่เสียหายด้วยนะ" ผมก็ถามว่าเท่าไร ช่วยกันได้ไหมอะไรแบบนี้ เขาบอกต้องถามคนเจ็บเองพอถามคนเจ็บ ก็บอกว่าขอคุยกับหัวหน้า และหัวหน้า(นายตำรวจคนแรกที่โบก) ก็เดินมาบอกว่าต้องจ่าย ผมตอบกลับว่าเข้าใจแต่จำนวนเท่าไร ทีแรกเขายังไม่พูด จนรอบที่ 2 ตร.มาบอกว่า ขอทุกอย่ารวมหมดเบ็ดเสร็จ 10,000 บาท:cry: ระหว่างนั้นเป็นช่วงที่ผมกำลังคุยกับพี่ที่รู้จักกันอยู่ เขาแนะว่าในประกันมีการรับผิดชอบสินไหมและทรัพย์สินอยุ่แล้วจะจ่ายเงินสดทำไม ซึ่งทีแรกคุยกันไว้วว่าจะใช้วิธีกลับถึงกทม.แล้วค่อยจัดการ ผมเลยเดินมาคุยกับทางพนักงานประกันให้เขาจัดการ ซึ่งเขาก้ตอบมาว่า ได้ลงไว้ในรายการหมดเรียบร้อยแล้ว(อาว!อย่างนี้มันจะยังไง)

ทรัพย์สินที่ทางคุณตร.แจ้งมามี ซองปืนเป็นรอยครูด ปืนได้รับความเสียหายต้องตั้งศูนย์ใหม่และเสื้อเครื่องแบบที่ขาด แต่มีอีกชิ้นเขาบอกเป้นแว่นตาดำ :cool: แต่เราไม่แน่ใจ เลยให้ลงไว้ในรายการก่อนไม่เสียหลาย

ทีนี้ผมเดินกลับไปคุยกับทางตำรวจ และบอกถึงความตั้งใจว่าจะเปลี่ยนให้ทางประกันรับผิดชอบแทน ทีนี้ตัวตำรวจหัวหน้าก็เริ่มมีอาการโวยวายว่า จะได้อย่างไร ผมตอบกลับว่า "ผมเคลียร์ตอนนี้กับเงินขนาดนั้นคงไม่ได้หลอก และอีกแอย่างเมื่อผมจ่ายเงินประกันมีสิทธิ์ก็ต้องการจะใช้สิทธิ์ให้มันเต็มที่" คุณตำรวจก็ตอบกลับมาว่า "ผมว่าผมง่ายเกินไป งั้นไปคุยกันที่โรงพักแล้วกัน" ผมเลยตอบท่านไปว่า "ผมช่วยได้เท่านี้แหละครับ..คงไม่ได้มากกว่านี้"และหันหลังเดินกลับมารอรุ่นพี่อีกคนที่กำลังตามา

ผมกลับมานั่งกับเพื่อนและแฟน ส่วนพี่หนักงานเคลมก็คุยเจรจากับเจ้านายของประกันให้ก่อนที่จะเดินไปคุยกับคุณตำรวจ ซึ่งสตาร์ทรถนั่งรอในรถ ผมนั่งดูประกันเจรจาจนพนักงานเดินกลับมาบอกว่าเรียบร้อยแล้ว แต่ผมก้ยังนั่งรอพี่ที่ตามอยู่ ในขณะที่นายตำรวจ 2 ท่านก็ยังไม่ออกไป เรานั่งรอสักพักจนรถรุ่นพี่เข้ามา และทำการโบกไม้โบกมือ นายตำรวจก็รีบขับรถทางหลวง 3403 ออกไปทันที ...

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ซวยไป
    ขับรถระวังๆกันหน่อยนะครับ

3. Bond_Blackout

Bond_Blackout New Member Media

59
    0
    0
    เห็นเริ่มยาวเลยตัดก่อนดีกว่า ...

สรุปสุดท้าย
    ผมรู้ว่าตัวผมผิดและก็เสียใจกับการกระทำเช่น(เกือบซวย-*-) แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ดีว่าทำไมต้องกระโดดมาขวางขนาดนั้น ต่อให้เอาเบรค 8 พอทก็คงยากที่จะอยู่ เลยไม่รู้ว่าจะพูดโทษใครดีงง... เช่นเดียวกันกับวีโก้คันนั้น ผมเดาว่าคงเป็นคนพื้นที่ถึงรู้ แต่พฤติกรรมมันน่าจริง มีรุ่นพี่คนหนึ่งบอกไม่ชนมันเลยฟะ แต่ส่วนตัวผมเป็นสัญชาติญาณในการหักหลบมากกว่าจะชน - -. เลยไม่ได้มีเฮกันยก 2

สิ่งหนึ่งที่ผมประหลาดใจคือ รถทางหลวงคันนั้นใช้ทะเบียนป้ายดำอะไรสักอย่าง 2086 และการตรวจจับดูเหมือนจะไม่ใช่ด่าน ซึ่งจุดหนึ่งที่ผมเล่าข้ามไปคือ ตอนหลังจากที่ลงมาเจอคนขับวีโก้ หัวหน้าตำรวจท่านแรกก็เลือนรถมา ผมจึงถามว่าโบกข้อหาอะไร ตร.ตอบว่า "โบกเรียกตรวจเฉยๆ"ผมยิ่งงอีก เรียกตรวจ ต้องกระโดดขวางเลย เฮ้อ-*- กรรมตูจริง

เอาล่ะครับ เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
    1.ประกันภัยมีค่าสินไหมทดแทนและคุ้มครองถึงทรัพย์สินต่างของผู้เสียหาย
    2.ตร.จันทบุรีนิยมตั้งด่านหลังจากผ่านโค้ง S
    3.พนักงานเคลมวิริยะประกันภัย(อันนี้ไม่ได้โฆษณา) ชื่อพี่ไพโรจน์ รับผิดชอบงานดีมากเคลียร์ได้จนจบ
    และสุดท้าย 4. นาวาราชนคนที่ความเร็ว 150 เบรคน่าจะเหลือไม่เกิน 120 โดยประมาณการ ไม่เป้นไรมากมีเพียงกระจังหน้าแตก กระโปรงหน้ายุบ และคานหน้า (เบื้องต้น)

อ้อลืมอีกข้อ 5.ถึงเราขับเก่งไม่ประมาท แต่ต้องระวังคนอื่นครับ..ข้อนี้สำคัญมาก (งานนี้โดนแฟนด่า เซงครับ)

ขอบคุณที่อ่านครับ - -.

4. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    1.ประมาท
    2.อยู่นอกพื้นที่ไม่ควรเล่นกับเจ้าถิ่น(ถ้าวิโก้เป็นเจ้าถิ่นจริงๆ)
    3.ขับรถต่างจังหวัด หยวนได้ก็หยวน (คิดเสมอว่าไอ้คนขับ วิโก้มันบ้าเดี๊ยวมันก็ตายโค้งหน้าเอง)
    4.จำไว้เสมอว่าชีวิตตัวเองมีค่าอย่ามาเสียกับเรื่องขี้หมา ชนคนตายประวัติเสียทั้งชีวิต

จบครับ

5. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟังเช่นกันครับ
    ร่วมสนับสนุนกระทู้ดี มีประโยชน์ไว้ ณ ที่นี้เลย อิอิ :D

6. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ขอบคุณครับ

7. Bond_Blackout

59
    0
    0
    ขอบคุณครับผม....

แต่เราก็พยายามจะหลบให้อ่ะนะ -*-

8. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ผมก็เคยเกือบจะสอยพี่ตำรวจ อยู่แต่มันเป็นบนทางด่วนนี่สิ แถมพี่ท่านก็ย้านศรในทางโค้งซะด้วย เบรคตัวโก่งเลยครับท่าน

9. kaijin

kaijin New Member Member

234
    4
    0
    เห็นใจครับ อยากรู้จิงๆ ว่าถ้าข้างหน้าพี่แก ไม่ใช่นาวาร่า แต่เป็นสิบล้อ พี่แกจะกะโดดออกมาแบบนั้นมั้ย

10. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เห็นใจและเข้าใจครับ

11. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    มันแรง จิงๆ ไอ โก้ เนี้ย

12. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
  13. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    ตื่นเต้นแทนเลย

14. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    มันเชี .... ครับผมเคยโดนแบบนี้ด่านลอยเบรคตัวโก่งเลย อยากให้โผล่มาตอนกลางคืนแล้วแมร่งโดนชนตายแล้วหนีจัง แต่ตำรวจดีๆๆก็มีมากนะครับ แต่ผมไม่บังเอิญไม่ค่อยเจอเท่านั้นเอง เหอๆๆๆ

15. ♠♥AIRPORT♣♥

♠♥AIRPORT♣♥ New Member Member

173
    6
    0
    โดดขวางกันอีกละ

16. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    แถวบ้านก็มีครับ เอากรวยมาตั้ง 2 อัน เหอๆ จะเห็นไหมแล้วพี่แกเล่นยืนกลางถนน

17. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ตำรวจชอบกระโดนมาขวางทุกทีคับ...เคยเหมือนกันคับเกือบชน

18. Taseetong

Taseetong New Member Member

283
    7
    0
    เห้นใจเลย คับ ดีนะ ที่มีประกัน ถ้าไม่มีประกัน สงสัยแย่เลย

19. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    อยุธยา ถนนสายเอเชียเคยเจอพี่รวจวิ่งมาโบกรถเข้าซ้ายอยู่เหมือนกัน
    ผมวิ่งมาดีๆแม่งวิ่งมากลางถนนเพื่อโบกรถบัส ผมวิ่งตามหลังมาเหวอ
    แด...กไปเลยอ่ะเพราะไม่รู้จะหลบซ้ายหลบขวาดี มันวิ่งกันชุลมุนเลยนะ
    เกือบชนพวกพี่แกเลยวันนั้น ทำไมนิยามคำว่าชีวิตของเค้าเค้าดูมีค่าน้อยจัง
    พวกพี่เค้าจะคิดบ้างไหมว่าถ้าเราไปชนมัน มันจะก่อความเดือดร้อนให้เราอีกทาง

20. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ขอบคุณครับ แต่ต้องให้ระวังให้ดีๆๆน่ะ

21. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    ตำรวจไทย "เพื่อนเงิน" ทำได้ทุกอย่าง

22. ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะครับ ผมไม่เข้าใจเลยว่าตำรวจทำไมชอบตั้งด่าน ตรงโค้งจิงๆ พอเราเบรคไม่ทัน หรือซวยไปชนเข้า เราก็โดนหนักอีก ทำยังกะโจรมุมตึก เซง!!!!!!!!!!!

23. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ตำรวจทำไมชอบยืนขวางรถ ..ไม่กลัวตายบ้างรึไง

24. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    ทำได้ทุกอย่างเพื่อเงิน...

25. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ชนมันตาย

มันก็ได้เลื่อนขั้น 5 ชั้นยศ

เราต้องโทษอาญา

เพราะมันเสือกโดดมาขวางหน้า

นี่หรือ คุณค่าแห่งภาษีกู

26. Bond_Blackout

59
    0
    0
    ก็นับว่าเป็น ประสบการณ์สุดระทึก จริงๆ - -.

ผมก็หวังว่าคุณตำรวจเองคงได้บทเรียนบ้าง ผมเองก็เช่นกัน แต่วินาทีตรงนั้นบอกเลยว่า ต้องตั้งสติให้ดีเลยครับ ว่าจะทำอะไรต่อ

27. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เจอบ่อยๆตำรวจชอบวิ่งออกมาขวางกลางถนน เพื่อ..?

28. ยังโชคดีที่มีประกันดีนะคร๊าบเนี้ย

ถ้าเจอไอ้คนเครมเล่นด้วยกับตำรวจนะ ผมว่าซวยจิงๆเลยแหละ

29. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ภาษีประชาชนเพื่อใคร

30. Bond_Blackout

59
    0
    0
    เพรางี้สิ เบื่อตำรวจ ทั้งที่วงสาคณาญาติก็ทำอาชีพนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้