R10 รบกวนแก้ท้ายห้อย หน้าลอยคับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Sak_R10, 12 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Sak_R10

Sak_R10 New Member Member

65
    0
    0
    ผมซื้อ R10 มาช่วงใหญ่ๆ
    พอดีติดแก๊สมาแล้วท้ายห้อย หน้าลอย เวลาวิ่งพวงมาลัยจะสั่นๆ
    ผมไปตัดสปริงหน้ามานิ้วกว่า อาการพวงมาลัยสั่นหานไป แต่ว่าเวลาขึ้น
    เนินหรือว่าเจอทางขรุขระ จะแข็งเด้งๆมาก

รบกวนแนะนำวิธีแก้ด้วยครับ ผมควรจะเปลี่ยนไปใส่สริงโหลดรึป่าวคับ
    สมาชิกท่านใดอยากขาย รบกวนเสนอราคาด้วยคับ อีกอย่างใครจะปล่อยท่อเงียบสวยๆก็ลงไว้เลยหรือ PM ก็ได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ธันวาคม 2008
  2. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ติด NGV รึปล่าวครับ...ถ้า NGV เห็นเค้ารองสเปย์เซอร์ที่หัวโช๊คกันอ่ะครับ...ส่วนสปริงโช๊คเคยถามเพื่อนสมาชิกว่าตัดแล้วจะมีผลอย่างไร..มีผู้รู้ตอบให้ทราบว่า...สปริงโช๊คถ้าตัดแล้วจะทำให้รถกระด้างขึ้น...พวงมาลัยสั่นผมว่าไม่น่าจะมาจากเรื่องติดแก๊สอ่ะครับ...ถ้าท้ายห้อยหน้าลอยพวงมาลัยน่าจะเบาผิดปกติมากกว่า...ของผมพวงมาลัยสั่นเพราะผมสลับยางหลังมาใส่หน้าแล้วไม่ได้ถ่วง...(สลับเอง เพราะเห็นดอกยางหลังหนากว่า) พอตอนเปลี่ยนยางก็ถ่วงล้อแล้วก็ให้ช่างใส่สเปย์เซอร์รองรูแม็กซ์ให้เต็มด้วย..อาการสั่นก็หายครับ...แต่กรณีของท่าน..น่าจะเปรียบเทียบตอนก่อนติดแก๊สกะหลังติดอ่ะครับ..ว่าอาการมันเป็นยังไง...ส่วนเรื่องสปริงโหลดนี่คงต้องให้เหล่าเทพตอบอ่ะครับ...เพราะของข้าพเจ้า..เดิมแบบแตน ๆ เลยครับ...อิอิ ถ้าเป็นผม..คงต้องหาสปริงเดิมมาใส่ แล้วเสริมสเปย์เซอร์ที่หัวโช๊ค (หลัง) แล้วไปลองตั้งศูนย์ถ่วงล้อดูอ่ะครับ..

3. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    รถผมไปทำสตรัทปรับเกลียวมาครับสามารถปรับสูงตำได้ตามความต้องการ
    ส่วนการรองสเปย์เซอร์ก็เป็นอีกวิธีที่ง่ายและประหยัดครับ
    ไปตามร้านที่เข้ารับทำช่วงล่างครับแล้วบอกช่างว่ามาใส่เสปย์เซอร์
    วิธีนี้แท๊กซี่ก็ใช้กัน

4. Sak_R10

65
    0
    0
    ทำสตรัทปรับเกลียว นี่จบที่เท่าไหร่คับ

5. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ถ้าจะไปดัดแปลงโช๊คเป็นสตรัทปรับเกลียว..แนะนำอีกทางเลือกนึงครับ..ช่วงนี้โช๊คของไดยาม่ากำลังลดราคา..9999+VAT ก็ประมาณหมื่นนิดๆ..ลองไปหาข้อมูลดูครับ..เรื่องนำโช๊คไปดัดแปลงนี่ไม่ได้ว่าอะไรน่ะครับ..แต่จากประสพการณ์..ความสูญเสียที่ตามมา..มันไม่คุ้มกันหรอกครับ..คันของเพื่อนที่ไปทำมาแล้วเสียหลักฟาดตอม้อ..นั้นก็ทำจากอู่ขั้นเทพนี่ล่ะ..อย่างไรเสียเครื่องไม้เครื่องมือรวมถึงวิธีการการทำยังไงก็สู้ของที่ผลิตตามลายการผลิตของโรงงานไม่ได้..ชีวิตเราเรายังมีหนทางหาได้มากกว่าเงินที่เราคิดว่าจะประหยัดกับสิ่งนั้นได้เยอะครับ..

เลือกเสียเงินในสิ่งที่สมเหตุสมผล..ประหยัดในสิ่งที่ไม่ควรจะเสีย..ชีวิตพอเพียง..สาธุ.....:D:D:D

6. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    แนะนำเอาสปริงเดิมมาใส่คับ แล้วเลื่อนเบ้าโช๊คหลังขึ้นจะดีกว่า ผมพึ่งจะเอาr10ไปทำมาใช้ได้ดีเลยคับ ถ้างบเหลือให้ซื้อพวกโช๊คปรับเกลียวของนอกมาใช้ อย่าไปทำตามร้านโช๊คบ้านเราเลยครับมันใช้ได้ไม่นาน สปริงที่ร้านเอามาให้ก็เป็นสปริงเดิมแปลงเอา ผมลองมาเกือบทุกร้านแล้วส่วนตัวว่าร้านโช๊คมัน.........พอๆกันทุกที่

ตามที่คุณหม่อม บอกนี่ผมนึกภาพออกเลยเจอมากับตัวเลิกเลย สตรัทบ้านเรา

7. Porrasit

Porrasit New Member Member

226
    0
    0
    ไม่มีคอมเมนท์เป็นของตัวเองแต่เห็นด้วยกับพี่หม่อมคับ

8. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    ให้ร้านโช๊คเค้า ขยับเบ้าโซ๊ค ได้อะครับ ขยับได้อีก 1-.15นิ้วครับสูงขึ้นได้ จากที่เคยทำมา ของผมคันเก่า R10+NGV อะครับ

ถ้าไม่ทำก็หน้าลอย เลยครับ

9. Porrasit

226
    0
    0
    แล้วมันจะมีผลกับความนิ่มนวลในการขับขี่มะคับถ้าใช้วิธีนี้

10. Sak_R10

65
    0
    0
    ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำ และความคิดเห็น พิจณา..อีกทีคับ
    ประเด็นคือก่อนหน้านี้ผมไม่ชอบรถโหลดซักเท่าไหร่ กะขับเดิมๆ แตนๆ
    พอติดแก๊สท้ายห้อยกดหน้าลงหน่อย ได้เรื่องเลย เอ่อ...มันสวยขึ้นอะ
    คราวนี้ความคิดมันตีกัน จะเอาสวย หรือว่างานดี เอ๊ยยย.. ขับดี ไม่กระด้าง
    ถ้าได้ทั้งสองอย่างมันก็ดีหรอกนะ...

ผม R10 สีแดง เจอกันทักกันได้นะครับ ปกติใช้รถอยู่ แถวอยุธยา โรจนะ
    กรุงเทพก็แถวประชาอุทิศ

ปล. R10 สีฟ้าของคุณ RED-INFINITI@z-troy สวยเทพมากๆคับ

11. pelinpinle

pelinpinle New Member Member

83
    0
    0
    ใช้เลื่อนเบ้าโช๊คหลังขึ้นเหมือนกันครับ ใช้มาครึ่งปีแล้วยังไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

12. Porrasit

226
    0
    0
    เบ้าโชคนี่เลื่อนได้สูงสุดกี่นิ้วอะคับ

13. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    คายาม่า ... นี้ผมเช็คราคาล่าสุดนี้ คู่ละ 5,900 ครับ(โคราชนะ กรุงเทพน่าจะถูกกว่านี้) เป็นโช๊คแก๊สนะครับ

ps. ท่านพี่หม่อมนี้ชำนาญมากเรื่อง หย่อนๆ ห้อยๆ เนี๊ย อิ อิ :D

14. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    คายาม่า..หรือ..ค้ายาบ้า..ท่านเจฟ..หลังสุดเช็คค้ายาบ้าราคาได้ 4 ต้น ประมาณ 8000 ต้นล่ะ 1800 ไม่รวมแวท

15. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    กระทู้ล่อแหลมอีกแล้ว....................งั้นเอาไปถ่วงหน้ารถซัก 2-3 มัดคงอยู่ ( อยู่คุกยาวเลย ) อิอิ:D:D:D

16. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0

ท้ายห้อย หน้าลอย การแก้ไขอยู่ที่ว่าชอบความสูงของแบบไหนอยู่

ถ้าชอบท้ายห้อย ก็เอาหน้าลง ง่ายสุดก็ ตัดสปริง จะให้ดีก็ต้อง อัดน้ำมันโช็คใหม่ด้วย
    จากรถเดิมๆ นิ่มๆ จะแข็งกระดางขึ้นมาในทันที

ถ้าชอบหน้าลอย ก็ไปเอาหลังขึ้น ง่ายสุดก็ เลื่อนเบ้า กับ รองสเปเซอร์ซะอยากให้สูงเท่าไหร่ ก็ว่ากันไป

ทางที่ยากๆ ก็จะแพงขึ้นตามทุนทรัพย์

ถ้าทรัพย์มากก็สามารถเลือกได้ทั้ง ความหนืดและความสูง อิอิ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้