รบกวนถามพี่ๆเรื่องรุ่นรถค่ะ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย มือใหม่ค่ะ, 21 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    หวัดดีค่ะพี่ๆ กําลังจะซื้อBMWเลยอยากจะถามคําถามน่ะค่ะ อยากทราบคําว่า i ia se ci มันต่างกันตรงไหนบ้างค่ะ กําลังจะซื้อE36รบกวนพี่ๆให้ข้อมูลด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

1. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ขอตอบคร่าวๆเท่าที่พอทราบนะคับ โดยจะของพูดถึงของ ตัว E36

จะมีให้พบเห็นจากโรงงานเป็นดังต่อไปนี้

i จะเป็นตัวลงท้ายรุ่นของตัวซีดาน คอมแพค และ คูเป้ และเปิดประทุนบางตัว

ia อันนี้เป็นศัพท์ที่ใช้กันในวงการรถมือสอง เพื่อให้เข้าใจกันง่ายๆ ว่าเป็นเกียร์ออโต้

is อันนี้ จะใช้กับบอดี้คูเป้เท่านั้น

M3 อันนี้จะเป็นรถตัวพิเศษที่แต่ง M-Technic มาจากโรงงานBMWทั้งคัน ไม่ว่าจะเป็น เครื่อง

ช่วงล่าง ภายใน ภายนอก มีทั้งตัว ซีดานสี่ประตู คูเป้ และเปิดประทุน (คล้ายๆพวก civic typrR, Audi RS4, Mitsubishi Evolution เป็นต้น)

โดยทั้งนี้ ถ้าจะซื้อรถจริงๆ อยากให้ดูจากเล่มทะเบียน ตัวรถ ตัวถัง และเครื่องยนต์ จริงๆ

เพราะ โลโก้รุ่น สามารถเบิกมาแปะได้ จึงอาจจะไม่ตรงกับตัวรถที่เห็นเสมอไป

ส่วน se จะเป็นของตัวซีดาน และ ci เป็นตัวคูเป้ ของ e46

สุดท้ายนี้ ถ้ามีอะไรต้องการข้อมูลเพิ่ม ก็ลองสอบถามเพิ่มเติมได้นะคับ

มีพี่ๆเพื่อนๆ ที่มีความรู้ สามารถจะช่วยได้ และพร้อมจะช่วยเสมอ

ป.ล. ถ้าตกหล่น หรือ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

2. ขอบคุณมากเลยค่ะสําหรับข้อมูลแต่งงนิดหน่อยระหว่าง i กับ se ค่ะ เพราะส่วนใหญ่จะเห็นลงท้ายด้วย i ก็จะเข้าใจว่ารถที่ลงท้ายด้วย i เป็นรถซีดานธรรมดา แต่เห็นพี่บอกว่า se ก็ใช้กับตัวซีดานก็เลยงงอ่ะค่ะว่ามันต่างกันยังไง ต้องขอบคุณพี่มากนะคะ

3. OakarK

OakarK New Member Member

428
    5
    0
    i เป็นรุ่น sedan ของ e36 คับ

ส่วน se เป็นรุ่น sedan ของ e46 คับ

4. @^^^!/*WiSe*/^^^@

@^^^!/*WiSe*/^^^@ New Member Member

538
    1
    0
    ถูกนะครับ
    พี่บริส

5. รบกวนอีกนิดนะค่ะ ส่วนตัวแล้วสนใจe46เหมือนกันค่ะ เห็นประกาศขายอยู่318i 318SE ก็เลยอยากรู้ว่าต่างกันตรงไหนบ้าง อีกอย่างที่สงสัยคือบางกระทู้ก็บอกว่า1800cc บ้างก็1900ccและ2000cc ทั้งๆที่318เหมือนกัน ก็เลยอยากให้พี่ๆช่วยฟันธงคําถาม2ข้อนี้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
    ป.ล.ถามเรื่องe46ในคลับe36ต้องขอโทษทีนะค่ะ

6. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ถ้าของตัว e46 ผมไม่แน่ใจคับ เพราะไม่เคยศึกษาจริงจัง

แต่ถ้าตัว e36 1800cc คือ 318 , 2000cc คือ 320 คับ

แต่อย่างไรก็ดี ถ้าซื้อรถมือสอง อย่าไปดูแต่รุ่นที่โพส หรือ พิมไว้คับ

เพราะรถคับนั้นอาจจะเปลี่ยนเครื่องยนต์ มาไม่ตรงกับตัวรุ่นดั้งเดิมคับ

ป.ล. เรื่องของ e46 เดี๋ยวรอให้สมาชิกท่านอื่นมาช่วยดูให้นะคับ เพื่อความถูกต้งแม่นยำคับ ^^

7. OakarK

OakarK New Member Member

428
    5
    0
    e46 ตัว 318i จะเป็นตัวธรรมดาคับ 1,800 ซีซี

ถ้าตัว 318i SE จะเป็นตัว Special edition แต่ 1,800 ซีซี เหมือนกันคับ

ความแตกต่างของ 2 รุ่นนี้น่าจะเป็นที่ option ต่างๆของรถนะคับ

8. ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ เข้าใจแล้วจ้า คลับนี้CooL!!!!!!!มากมาย

9. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    ยังไงถ้ามีโอกาส ก็แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้นะคับ

คลับเราไม่ยึดติดเรื่องรถด้วยคับ ^^

เน้นเป็นเพื่อนๆกัน สนุกสนาน ช่วยเหลือกันคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้