ขอสอบถามเรื่อง isuzu TFR 2800 turbo ทีนะครับควันไหลครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย tae_bkk, 17 มกราคม 2009

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. tae_bkk

tae_bkk New Member Member

45
    2
    0
    ขอสอบถามเรื่อง isuzu TFR 2800 turbo ทีนะครับ

พอดีว่าเครื่องที่อยู่ในรถผมวางมาเป็น 4JB1 2800 ตัวนอกนะครับ
    อาการคือว่าจะถ้าผมนำรถไปวิ่งทางไกลๆสัก 150-200 กิโลเมตรโดยไม่ได้หยุดพักรถนะครับ เมื่อถึงที่หมายรถผมจะมีควันขาวไหลออกมาเต็มด้านหลังเลยนะครับ แต่เมื่อผมดับเครื่องไปทิ้งไว้สัก 8-9 ชั่วโมง แล้วไปสตาร์ดไหมควันขาวก็ยังเหลืออยู่นะครับ จะฟุ้งเต็มหลังรถเหมือนเดิมเลยนะครับ จะรบกวนพี่ๆทีนะครับไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับอะไรได้บ้างเหรอครับ ผมเช็คน้ำมันเครื่องไม่ขาดเลยนะครับ อยู่ครบจนถึง 5 พันกิโลเลยนะครับ

แต่จุดแปลกคือ ถ้าผมขับไว้ใกล้ๆ บ้าน 20-30 กิโลควันขาวนั้นจะไม่มาให้เห็นเลยนะครับ

2. blk Face

blk Face Guest

0
    0
    0
    ลองเช๊คน้ำมันเครื่องดู ว่า ยุบไปเยอะไหม ครับ บางทีอาจเปงน้ำมันเครืองเข้าหัวสูบ อะครับ เปงเพียงการคาดเดานะครับ !!

3. tae_bkk

45
    2
    0
    น้ำมันเครื่องไม่ยุบเลยนะครับ แบบเปลื่ยนได้ตามกำหนดถึง 5 พันกิโลเลยนะครับ

4. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    เครื่องเดินสะดุดหรือเปล่าครับ บางทีอาจเปงที่ปั๊มก็ได้ครับ

แค่ปั๊มประกอบผิดนิดหน่อยก็มีควันขาวได้ครับ รถผมก็เพิ่งเปงมา

ยังไงก็รอความรู้จากพี่ๆท่านอื่นอีกทีครับ

5. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ปั้มโซล่าได้ไปทำอะไรมาหรือเปล่าครับ ปั้มอ่อนหรือเปล่าครับ

6. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    ควันที่ออกมานี่เข้าตาแล้วแสบตาป่ะครับ กลิ่นเป็นยังไงบ้างครับ.......

7. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    ถ้าน้ำมันเครื่องไม่หาย มี2 อาการหัวฉีด ฉีดไม่ตรง และก็ตั้งปั๊มอ่อนเกินไป ลองทดสอบดูซิว่ากลิ่นควันที่ไหลออกมาเป็นกลิ่นดีเซลหรือป่าว

8. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    คิดมากทำไมอาการนี้.............. .55555+

น้ำมันเครื่องรั่วโข่งหลังครับ กรั่กๆๆๆแหมเดี๋ยวตีตายเลย อ่านที่บอร์ดสปอร์ทรัคมากไป

คิดมากจนรั่วแล้วมั้ง .........อาการไก่ย่างวิเชียรบุรีไงครับ พอขับไกลๆ จะทำให้น้ำมันเครื่องมันใส

ทำให้มันรั่วแหวนเทอร์โบด้านหลัง แล้วน้ำมันเครื่องจะถูกเผาเพราะท่อไอเสียที่ร้อนจัดเป็นควันขาว

วิธีแก้ไข ก็คือ ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ใช้อยู่ ถ้าใช้เบอร์ 30 อยู่ ให้เปลี่ยนไปใช้เบอร์ 40 ครับ น่าจะ

หาย ถ้าไม่หายก็เปลี่ยนเทอร์โบใหม่ครับ

แต่ที่พี่ตั้ม บอกว่า ควันที่โชยออกมามีลักษณะอย่างนั้น ถูกแล้วครับ ถ้าแสบตา ก็เป็นที่หัวฉีด แต่ถ้า

เหม็นน้ำมันเครื่องไหม้ ก็แสดงว่า มาจากน้ำเครื่องถูกเผา

ที่โจทย์ข้านี้ตัดเรื่องปั้มออกไปได้ก็เพราะว่า มันเป็นๆหายๆ ถ้าเป็นที่ปั้มหัวฉีด มันต้องเป็นตลอด แต่

ถ้าร้อนจัดๆจะไม่เป็นครับ......... อาการควันไหลแสบตา เกิดจาก พวกที่ทำปั้มไม่ถึงแล้วใช้วิธีลัดไปลด

ปอนร์ดหัวฉีดลง ทำให้ ฉีดน้ำมันได้เยอะจริงแต่ไม่เป็นฝอยและถ้าเจอบูทส์หนักๆ แรงดันในห้องเผา

ไหม้จะดันให้เข็มหัวฉีดยกแล้วเขม่าก็จะอันอุดในรูหัวฉีด พอฉีดครั้งต่อไปก็ออกไม่เป็นวฝอยพอโดย

หลายๆรอบก็ตันและหัวฉีดไหม้ ไปเลย

9. tae_bkk

45
    2
    0
    ถ้าผมลองไปร้านเช็คปั้มหัวฉีด ได้ไหมเหรอครับเบื้องต้น เพราะ รถวิ่งมา 8 หมื่นไม่ได้เช็คปั้มเลยนะครับ เคยเช็คล่าสุดตอนซื้อเครื่องมานะครับ ร้านแถวหลักสี่ ผมทำงานแถวมีนบุรี น่าจะไปเทพารักษ์ ใกล้นะครับ

10. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    ลองดูที่โข่งหลังก่อนดีมั้ยครับว่ามีน้ำมันเครื่องไหลออกมารึป่าว ถ้าไม่แน่ใจก็เข้าไปให้พี่ต้อยดูก็ได้ครับ

11. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เห็นด้วยครับผม

12. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

13. tae_bkk

45
    2
    0
    ขอบคุณนะครับ ผมจะลองเช็คโข่งหลังก่อนนะครับ

14. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    ลองเช็คดูนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้