ใครเป็นเหมือนผมบ้าง ความสูงต่ำของซ้ายขวาไม่เท่ากัน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย commonchay, 22 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    ซุ้มล้อด้านขวา(วัดจากขอบแม็กถึงซุ้มล้อ) จะต่ำกว่าด้านซ้ายประมาณ 9 มิลลิเมตร คือด้านหน้าขวาฝังคนขับจะเตี้ยกว่า ด้านหน้าซ้ายครับ ปกติหรือเปล่าครับ ของใครเป็นแบบผมบ้างครับ ขอบคุณครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    zzzzzz ผมก็รอผู้รู้ ครับ

3. commonchay

117
    11
    0
  4. Nomad

Nomad New Member Member

14
    1
    0
    ที่โทรเข้ารายการ Motor in trend วันนี้รึเปล่าครับ จำเลข 9 มล. ได้ พอดีฟังอยู่
    ถ้าไม่ใช่ขออภัย
    ช่วยตอบแบบงูๆปลาๆประเด็นนึงนะครับ รอคนที่รู้จริงมาช่วยละกัน
    ไม่ทราบว่าเวลาวัด จอดรถไว้ที่ไหนครับ บางทีพื้นมันไม่เรียบนิดเดียวก็มีผลให้ความสูงต่ำซ้ายขวาไม่เท่ากันได้นะครับ และรวมถึงพื้นเอียงด้วย เคยวัดเล่นๆตอนจอดไว้ที่บ้าน ซ้ายขวาสูงไม่เท่ากัน เครียดเลย แต่พอไปเข้าร้านให้ที่ร้านดูให้ วัดใหม่มันเท่ากันแหะ

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    อาจจะสปริงทรุดก็ได้ครับ
    ถ้าจะให้ชัวร์เวลาวัดความสูงรถ
    ให้จอดรถในที่ๆพื้นเรียบเสมอกันครับ
    และการวัดให้วัดตรงสันที่ที่เขาเอาไว้ให้ขึ้นแม่แรงครับจะมีทั้งหน้าและหลังเลย

6. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เคยวัดที่บ้าน ไม่เท่ากัน ที่ทำงานก็ไม่เท่ากัน คนละข้าง กัน
    เลยทำเนา เดาเอาว่า พื้นไม่สามัคคีกันอะครับ แต่เคยไปอีกที่
    มันเท่ากัน งงงงงง หลัง ๆ เลยทำเป็นลืม ก็ไม่เครียด มีความสุข
    ดีอะครับ 555

7. เป็นจิงๆๆคับ เรื่องแบบนี้มีจิง ของผมเป็น

แต่ไม่รุทำงัย คงเป็นที่โช้คและสปริง

แต่เห็นร้านมันก้อบอกว่า "บอดี้ไม่เท่ากัน มันทรุด ทั้งๆๆที่ไม่เคยชน"

ช่วยแนะนำด้วยนะคับ.....+_+

8. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    standard หรือเปล่าครับ 9 mm ก็เกือบ cm เยอะเหมือนกันนะครับ แต่ก็ไม่เคยวัดรถ standard ซะที
    เดี๋ยวจะลองดูรถเพื่อนให้นะครับ ว่าจะต่างกันไหม แต่จะให้ข้อสังเกตนะครับ ว่ามันเกี่ยวกับจุดที่เราวัดด้วยนะครับว่าเป็นจุดเดียวกันและวัดตั้งฉากกับพื้นหรือเปล่าครับ

9. commonchay

117
    11
    0
    วัดในคนละพื้นที่กัน ทั้งในบ้าน ที่ทำงาน ลานจอดรถ ทุกที่เป็นพื้นที่เสมอกัน แต่มันจะแตต่างกันประมาณ 2-3 มม. ทั้งที่เปลี่ยนสปริงมาแล้วครับ หรือจะเป็นของผมคนเดียว ยังงัยเพื่อนๆ ลองวัดกันดูครับ ขอบคุณครับ

10. Pong_Ek Ferio..

Pong_Ek Ferio.. New Member Member

4
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับ พอถอดสปริงออกมาเทียบกันก็สูงเท่ากัน ตอนใส่ผมเลยลองสลับกันซ้าย-ขวาดู คราวนี้ด้านซ้ายเตี้ยกว่าแล้วครับ ผมว่าเป็นที่สปริงครับ ของผมสปริง eibach ครับ

11. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - มันจะเป็นแบบนี้อยู่แล้วครับซ้ายขวาจะสูงไม่เท่ากันครับ ซึ่งเวลาเราเปลียนโช้คใหม่เข้าไปปุปจะรู้สึกได้ว่ารถจะกินซ้ายนิดหน่อยถึงจะไปตั้งศูนย์มาก็ยังกินซ้ายอยู่ดี บางครั้งช่างเลือกที่จะตั้งให้ ศูนย์ไปทางขวาแทน ถ้าตั้งความสูงเท่ากันซ้ายขวาจะทำให้รถกินซ้ายครับ แต่ลายละเอียดผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึง ออกแบบมาอย่างนี้ รอผู้รู้ทางด้านนี้มาตอบอีกทีครับผมก็อยากรู้เพิ่มเช่นกันครับ

12. cq4000

cq4000 New Member Member

2
    0
    0
    ผมเคยไปถามที่ศูนย์มา วิศกรประจำศูนย์บอกว่า ที่เอียงจะเป็นเฉพาะของเกียร์ออโต้อะครับ มันจะหนักเกียร์ของผม ek 96 เกียร์ออโต้ ผมก็เป็นถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆออกมาจะไม่เอียงผมก็ไม่เข้าใจเหหตุผลเหมือนกันว่าตอนออกแบบโครงสร้างรถมาทำไมไม่คำนวณ ลองสังเกตุek เกียร์ธรรมดาสิครับ มันจะไม่เอียง ผมก็ไม่แน่ใจสักเท่าไหร่อะครับ แต่ ศูนย์เขาบอกมา

13. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    สปริงอาจทรุดรึป่าวคับ

14. bom rb20det

bom rb20det New Member Member

168
    12
    0
    ลองไปดูรถเรามั้งดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้