ถามผู้รู้ครับเครื่อง ZC auto กับ D15B autoตัวไหนน่าวางใน EK มากกว่ากัน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prajuab.d, 22 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prajuab.d

Prajuab.d New Member Member

75
    6
    0
    ขอถามท่านเซียนช่วยแนะนำหน่วยครับ จะวางเครื่องใหม่ กำลังหาข้อสรุปเครื่อง 2 รุ่นนี้ครับ เครื่องเดิมผม D16Y4 EK auto พอดีเครื่องพัง กำลังศึกษาว่าจะวางตัวไหนดี

ในเรื่องความต้องการครับ
    1. ใช้งานปกติแบบไม่แข่งกับใคร
    2. ติดแก๊สได้แบบปัญหาน้อย เดิมผมติดแก๊สระบบดูด (มีคนเคยบอกvtec ติดแก๊สมีปัญหาจริงไหมครับ)
    3. อะไหล่หาง่าย เครื่องขอแบบสดๆ
    4. ZC ใช่เครื่องตัวเดียวกับเครื่องเดิมผมหรือเปล่าครับ อยากรู้จริงๆ

ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ พรุ่งนี้ผมต้องตัดสินใจแล้วครับ ขอบคุณครับ อยากรู้ข้อดีข้อเสียเปรียบเทียบกันครับ

งบเครื่องตั้งไว้ 25000 บาท (กะว่าจะเอาเกียร์เดิมครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2009
  2. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    1 d15
    2 d15 (มีคนเคยบอกvtec ติดแก๊สมีปัญหาจริงไหมครับ) ไม่จิงคับ
    3 d15
    4 no
    เพิ่มงบอีกหน่อย ได้ B20B B18B นะคับ ขับมันกว่า D15 ZC จิงๆนะ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    จะวางอะไรก็รีบวางนะครับตอนนี้ราคาเครื่องเริ่มจะขยับขึ้นเรื่อยๆแล้ว
    ส่วนตัวผมเชียร์ D15B ธรรมดานี่แหล่ะครับ
    ของผมก็ติดแก็สอยู่เหมือนกันระบบดูดนี่แหล่ะไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย

4. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    B20B อีกเสียงครับ
    ออโต้ 25000 น่าจะได้นะ เฉพาะเครื่องไม่รวมปลีกย่อย

5. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ZC เครื่องเก่ามากแล้วครับ D15B ถ้าได้ตัวฝาขาวเครื่องจะใหม่กว่าและแรงม้ามากกว่าครับ

ส่วนอีกตัวเลือกที่น่าสนใจมากๆเลยก็คือB18BและB20Bอย่างที่พี่ข้างบนเค้าว่าแหละครับ
    อันนี้รับรองขับสนุกกว่าเดิมแน่นอน

6. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    มาเก็บข้อมูลคับ

7. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    ผมสนับสนุน B20B ครับ ... ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ ติดแก็ส LPG Fix Mixer ครับ
    อะไหล่ก็หาไม่ยาก ... บางอย่างใช้ของ CRV บ้านเรา บางอย่างก็ใช้ของเครื่องเดิม
    ได้รอบต้นที่จัดกว่า ... เร่งแซงไม่ต้องเหยียบมาก ขับสบายๆ กว่าเครื่องเดิมเยอะ
    ราคาเครื่องก็ไม่หนีจากงบที่ตั้งเอาไว้มากอ่ะครับ

:D

8. TAR_EK

TAR_EK New Member Member

42
    5
    0
    B18Bนี้เอามาประกบฝาB16Aได้ไหมคับพอดีว่าจะวางตัวนี้พอดี

9. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    ถ้าเกียร์Auto เสนอ ZC ครับ แคมองศาสูง ส่วนมากเครื่อง Auto มักจะเป็นเกียร์เต็ดด้วย ราคา 2 หมื่นปลายๆ ถึง 3หมื่นต้น ความแรงน้องๆ B16A M /T เดิมๆ แต่ถ้า B16A Auto ZC ฉลุย...เท่าที่เห็นมาครับ

10. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ติดใจเจ้า B20 แล้วใช่มั๊ย อิอิ
    แรง..มิใช่น้อย

11. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    ชักติดใจแล้วครับ
    เด๋วต้องหาเวลา ไปจูนเครื่องให้มันดีๆ ซักครั้ง
    ตอนนี้ลงแบบเดิมๆ ไปก่อง อ่ะ

อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้