รถกระตุกเหมือนจะดับเวลารอบเบา

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย wanitcha, 22 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wanitcha

wanitcha New Member Member

1
    0
    0
    รถกระตุกเหมือนจะดับ เวลาที่รอบต่ำ เช่นเวลาที่สตาร์ดเครื่องใหม่ๆเครื่องกระตุกเป็นเจ้าเข้าเลย เหมือนจะดับด้วย ต้องเหยียบคันเร่ง เหมือนวอร์มเครื่องแป๊บนึง ก็จะกระตุกน้อยลง ถึงออกตัวได้ไม่ดับ พอวิ่งไปรอบขึ้นมาสัก1500 ก็ค่อยหายกระตุก แต่เร่งเครื่องไม่ค่อยไปเลยค่ะ กินน้ำมันมากขึ้น แล้วเวลารถติดหรือจอดติดไฟแดง แล้วต้องออกตัวรถจะกระตุกเหมือนจะดับอีกเช่นกัน เลยเอาเข้าศูนย์ที่ ฮอนด้าสาทร เขาก็ถามว่าไปทำไรมาบ้างเพื่อจะได้หาข้อสัญนิฐาน ถึงสาเหตุที่เสีย มีไปลุยน้ำท่วมช่วงปลายปีที่ผ่านมา ที่ฝนตกๆไป ไฟเอนจิ้นขึ้น แต่ก็ดับไปไม่ได้ติดค้างข้ามไปอีกวัน และไปเติมแก๊สโซฮอล์91 ปั๊มที่ไม่คุ้น จากเหตุการ์ณเหล่านี้รถก็เริ่มกระตุกแหละ เริ่มจากน้อยๆก่อนแล้วก็เพิ่มมากขึ้น จนกระตุกเป็นเจ้าเข้า ที่ศูนย์เช็คและลองเปลี่ยนรายการต่อไปนี้ เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนล้างน้ำมันเชื้อเพลิง (เผื่อว่าน้ำมันที่เติมไปจะผสมน้ำ) เปลี่ยนo2 เช็คพวกเกี่ยวกับระบบไฟ แต่ที่ว่ามานี่ก็ยังไม่ทำให้แจ๊สน้อยของเราหายเจ้าเข้า ช่างประจำที่ศูนย์จนปัญญา เลยไปตามช่างกลาง(เขาเรียกอย่างงี้เหมือนเป็นช่างจากสำนักงานใหญ่มั้งค่ะ... ไม่แน่ใจ) ช่างกลางบอกต้องผ่าเครื่องมาดูแล้ว จะยกเครื่องออกมาจากรถ แล้วแจ้งว่าการยกเครื่องออกมามีค่าใช้จ่าย อะไหล่บางอย่างจะเสียต้องเปลี่ยนใหม่ พอดีช่างเขาบอกชื่ออะไหล่มานะแต่เราจำไม่ได้เอง ซึ่งค่าใช้จ่ายตรงนี้ 15,000 บาท แต่ยังไม่ทราบนะว่ารถเสียจากอะไร เป็นการเช็คเพื่อหาสาเหตุ เราก็เหงื่อตกซิ บอกว่างั้นไว้ก่อนเดี๋ยวจะรับรถคืนมาก่อน อาการแบบนี้ น่าจะมาจากสาเหตุอะไบ้างค่ะ

ที่ช่างฮอนด้าสาทรเช็ค แล้วสาเหตุไม่ได้มาจาก
    02 เซ็นเซอร์ ไม่เสีย
    หัวเทียน ไม่ใช่
    ปั๊มติ๊ก ไม่ใช่
    ถ่ายล้างน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่หาย
    เช็คระบบไฟ ปกติ
    จุดระบบเชื้อเพลิง ตรงไหนไม่ทราบ เห็นบอกอยู่ด้านหน้ารถ ไม่ใช่

รถเราก็ 4 ปีแล้วค่ะ พึ่งเช็ค70,000ไปเมื่อเดือน พฤศจิกาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

2. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    อาการเหมือน ตัวคุมรอบเดินเบาไม่ทำงาน

หรือไม่ก็กล่อง ECU มีปัญหาเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้