เตือนเรื่องกดเงินที่ตู้ ATM

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย noy u12, 7 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    " ผมไปหาซื้อของใช้ ที่
    > Lotus จึงกดเงินที่ตู้ ATM
    > กรุงไทย> >
    > ก่อนจะเข้าไปซื้อของในห้าง>
    > > ช่วงเวลา
    > 11:00น.คนจะไปหาซื้อของกันมากเพราะเป็นวันหยุด>
    > >> >
    > ผมเข้าไปยืนต่อคิวที่ตู้
    > ATMกรุงไทย เป็นคนที่ 3>
    > >
    > คนแรกเป็นผู้หญิงวัยกลางคน>
    > > ส่วนคนที่ 2
    > เป็นผู้ชายอายุประมาณ
    > 40 ปี> >> >
    > ผู้หญิงคนนั้นโวยวายว่ากดเงินแล้ว>
    > >
    > แต่ไม่สามารถเอาเงินออกจากช่องที่รับเงิน>
    > >
    > เพราะมันปิดเร็วมาก>
    > >> >
    > ซึ่งตามปกติที่เคยกดเงินจากตู้
    > ATM> >
    > มันจะมีเวลาให้เราหยิบเงินออกก่อนแล้วค่อยจะปิด>
    > >> >
    > ผู้หญิงคนนั้นก็มีอาการตกใจ>
    > >
    > วิ่งไปหาเจ้าหน้าที่ของห้างที่อยู่ทางด้านใน>
    > >> > ผู้ชายคนที่ 2
    > รอคิวต่อมาเข้าไปกดเงินต่อ>
    > > และเงินออกตามปกติ
    > และเดินออกไป> >> >
    > ตอนแรกผมก็คิดว่าผู้หญิงคนที่ทำท่าทางตกใจ>
    > >
    > และพูดว่าเงินของตัวเองค้างอยู่ในตู้>
    > >
    > สร้างเรื่องขึ้นมาหรือเปล่า>
    > >> >
    > เพราะคนที่กดเงินต่อจากนั้นเขาก็กดเงินกันตามปกติ>
    > >
    > ผมยืนอยู่ด้านหลังเห็นว่าเครื่องปกติแล้วจึงเข้าไปกดต่อ>
    > > กดเงินออก 15000 บาท>
    > >> > พอเง
    > ินออกมาผมกำลังจะยื่นมือหยิบเงินจากช่องรับเงิน>
    > >
    > แต่ยังไม่ทันจะหยิบเงินออกปรากฏว่าเครื่องปิดทันที>
    > >> >
    > และด้วยความตกใจผมก็เอามือออกทันทีเพราะมันจะหนีบมือ>
    > >
    > ผมตั้งสติได้และคิดว่าที่ผู้หญิงคนก่อนพูดนั้นเป็นความจริงแล้ว>
    > >
    > ทำไมผู้ชายคนที่กดเงินต่อจากผู้หญิงคนนั้น>
    > >
    > จึงเอาเงินจากช่องรับเงินตามปกติ>
    > >
    > หากผมไปตามหาพนักงานของห้าง>
    > >
    > เงินที่ค้างอยู่ข้างในเครื่อง
    > 15000 บาท> >
    > คงโดนคนที่ต่อxxxู่ข้างหลังเอาเงินไปแน่ๆ>
    > >> >
    > พอผมหันไปข้างหลังก็พบว่าคนที่ต่อคิวข้างหลังผม>
    > >
    > ก็เป็นผู้ชายวัยประมาณ
    > 40
    > ปีรอจะกดเงินต่อจากผม>
    > >> >
    > และทำท่าทางไม่รู้ไม่เห็นอะไร>
    > >
    > ผมจึงกดเงินอีกครั้ง>
    > > คราวนี้กดแค่ 500บาท>
    > >
    > เพื่อจะให้เครื่องเปิดออก>
    > >> >
    > และผมจะเอาเงินที่ค้างอยู่อย่างรวดเร็ว>
    > >
    > แต่หากผมเอาออกไม่ทันผมก็ต้องเสียเงินอีก
    > 500> >> >
    > แต่ผมก็เตรียมลูกกุญแจรถยนต์>
    > > เตรียม
    > เสียบไม่ให้เครื่องปิดได้>
    > >
    > ทันทีที่ผมกดเงินออกเครื่องก็เปิดอย่างเร็ว>
    > > ไม่ถึง 1 วินาที
    > ก็ปิดอีก ยังดีที่ผม>
    > >
    > เอาลูกกุญแจรถยนต์เสียบไม่ให้เครื่องปิดได้สนิท>
    > >
    > และไม่ถึงตำแหน่งที่เขาตั้งระยะไว้>
    > >
    > แต่เครื่องก็พยายามปิด
    > จนเครื่องโชว์ที่หน้าจอว่า>
    > > OUT OF SERVICE> >> >
    > และผมจึงเปิดเอาเงินออกมาได้ทั้งหมด>
    > > 15500 บาท
    > และเดินออกจากห้าง>
    > >> >
    > ผมหันหลังไปดูคนที่อยู่ข้างหลังผู้ชายคนที่ยืนต่อท้ายไม่มีแล้ว>
    > >
    > ผมจึงเดินออกห้างเลยไม่เข้าไปชื้อของแล้วเพราะรู้สึกไม่ดี>
    > >
    > ช่วงที่ขับรถออกมาจากห้าง>
    > >
    > ผมเจอผู้ชายคนที่กดเงินก่อนหน้าผม>
    > >
    > คนที่กดเงินและเอาเงินผู้หญิงคนก่อนไป>
    > >
    > และคนที่ต่อxxxู่หลังผมนั่งอยู่ในรถคันเดียวกัน>
    > >
    > และทำให้ผมคิดตลอดว่า>
    > > เครื่อง ATM
    > เกิดการขัดข้องเองหรือเปล่า>
    > >
    > หรือมีคนตั้งใจจะทำให้มันเกิดการขัดข้องแล้วคนต่อไปเข้าไปกดเงินออก>
    > >
    > และเอาเงินของคนที่ค้างอยู่ข้างในเคร
    > ื่องไปด้วย> >
    > เพราะหากเกิดเหตุการณ์อย่างนี้กับใครคงไม่มีใครคิดอะไรออก>
    > >
    > เพราะอยู่ในช่วงกำลังตกใจอยู่>
    > >> >
    > แต่หากเจออย่างนี้บางคนคงทำใจลำบาก>
    > > จึงอยากเตือน เพื่อน
    > ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกๆคน>
    > > หากจะกดเงิน
    > ระวังคนที่อยู่ข้าง
    > หน้า-หลัง ด้วยครับ> >
    > หากจะกดเงินทดลองกดทีละน้อยๆก่อนครับ>
    > >
    > เพื่อความแน่ใจว่าไม่มีการขัดข้องจากตัวเครื่อง
    > ATM เอง> >> >
    > หรือมีบุคคลตั้งใจทำให้เกิดการขัดข้อง>"

.............................................................................

ที่มา:เว๊บบอร์ดกรมประชาสัมพันธ์

2. GLOCK 45

GLOCK 45 New Member Member

65
    0
    0
    ขอบคุณครับ........ สมัยนี้โจรจะมาหลากหลายรูปแบบอีกทั้งเศรษฐกิจแบบนี้ ทำให้เกิดคดีแบบนี้บ่อยๆ ยังมีอีกหลายวิธีที่เราอาจจะคาดไม่ถึง ระวังตัวกันด้วยแล้วกันครับ.....

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ดีนะ ที่ผมเป็นคนไม่ค่อยมีสตางค์ใน ATM

:D:D:D

4. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อ่าดีนะพอมีตังเเต่โดนยึดหมด

5. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ถ้า..............จะดีนะครับ...........ถ้าเราระวังตัว...........

6. noy u12

2,463
    7
    0
    เห็นว่ามีประโยชน์และเป็นเรื่องใกล้ตัวเลยนำมาฝากครับ:D:D

แต่มีสตางค์ในกระเป๋าน่ากลัวกว่านะครับ:D:D

หมายถึงบัตรของพ่อ ใช่ป่ะแล้วโกะยึด:D:D

7. nok3434

nok3434 New Member Member

474
    1
    0
    ขอบคุณนะค่ะพี่น้อย
    จะได้ระวังตัวกัน

8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ในเป๋า ก็ไม่มีตังค์ครับพรี่น้อย......
    มีแต่แสตมป์ SeveN :D

9. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    ทางที่ดีให้เข้าไปกดในตู้ในธนาคารเลยเพื่อความชัวร์...............

10. noy u12

2,463
    7
    0
    :D:D:D

อยากบอกว่าไม่เชื่อครับ:D:D

11. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    เจอต้องยึดหมด ใช่ม่ะพี่ย้อย อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้