อยากทราบสาเหตุจ้าาาา...

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย terk, 20 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. terk

terk Active Member Member

151
    52
    28
    ถามเพื่อนๆพี่ๆ EK Group ครับ
    ตอนนี้รถมีอาการนี้มาสักพักแล้ว
    อาการที่ว่าคือ เวลาที่เราออกตัวแรงๆ จนล้อฟรี รถจะมีอาการออกข้างอย่างรู้สึกได้ชัด
    ( ข้างเดิมๆด้วย )
    เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าสาเหตุมันน่าจะเป็นอะไรได้บ้างช่วยบอกหน่อย จะได้ลองเช็คดู ขอบคุณครับ...

:confused::confused::):confused::confused:

Madeawsri และ TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  2. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ช่วงล่างป่าวอ่ะเติร์ก ประมาณว่านิ่มไปป่าว ม่ายรู้นะ

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ลมยางเท่ากันหรือเปล่าครับ

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ใส่เต๊ด สิเติร์ก จะได้จับสองข้างเท่ากัน :p:p

5. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    มันไม่มีเต็ดไงเติร์ก
    รถแรงก็งี้แหละ ของพี่ก็เป็นถ้าเจอถนนลาดยางหรือปูขัดมันแบบตามใต้ถุน lotus
    มันจะแซๆอะ

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าช่วงล่างไม่มีปัญหา ลมยางเท่ากัน ศูนย์ล้อตรง ตัวถังไม่ฉีก และไม่ได้ดึงมากเกินไป ก็ถือว่าปกติครับ เพราะแรงบิดที่ส่งไปที่ล้อด้านที่หมุนฟรีมากกว่า จึงทำให้เกิดอาการดึงไปด้านข้าง และอีกกรณีหนึ่งก็คือ เพลาทั้งสองด้านของเครื่องมีความยาวไม่เท่ากัน ทำให้แรงบิดที่ส่งไปที่ล้อต่างกันเล็กน้อย ผู้ผลิตจึงออกแบบให้ขนาดของเพลาทั้งสองข้างมีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางไม่เท่ากัน ด้านยาว จะใหญ่กว่าด้านสั้น ทั้งนี้ก็เพื่อจะเฉลี่ยแรงบิดให้กับล้อทั้งสองด้านให้ใกล้เคียงกัน แต่ก็ได้เพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น ถ้าเราออกรถเกินกว่า ลิมิตมันก็ออกอาการดึงข้างให้เห็น อาการนี้เรียกว่า "ทอร์ก สเตียร์" (torque steer) ครับ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ยังไงผมก้อขอให้หาอาการเจอไวๆนะคับ เติก

8. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ผมก็รู้สึกแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ทุกอย่างก็ปกติ คิดว่าน่าจะมาจากไม่มีเต็ด มันเลยส่งกำลังไปสู่ล้อทั้ง2 ข้างไม่เท่ากัน

9. terk

terk Active Member Member

151
    52
    28
    ขอบคุณเทุกๆคนครับ ที่เข้ามาตอบ...
    เอ็กซ์ : สบายดีมั้ยครับน้า...
    กุ้ง : ลืมจ่ายเงินค่าเสื้อไปเลยอ่ะ ได้สั่งเผื่อผมรึป่าว ถ้าสั่งบอกด้วยจะได้เอาตังไปจ่าย...ขอโทษจริงๆ
    พี่ตุ้ย : รถไม่แรงหรอกครับ ใกล้พังแล้ว เจ้าของมันไม่ค่อยดูแล
    แทงค์ : ........

10. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    แนะ นำ ให้ ใส่ เต็ด ครับ แล้ว จะ ดี ขึ้น ครับ

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    น้อยใจตอบเรานิดเดียวเองไม่ได้คุยกันตั้งนาน 555 :D:D ต้องดูอาการว่าถ้าออกขวาบ่อยๆเนี่ย แสดงว่าหนักคนขับป่าวคับ อิอิ (อาการเหมือนรถผมเลย:D:D:D)

12. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    สงสัยต้องใส่เต็ดแล้วมั้งคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้