สอบถามเรื่องสายหัวเทียนกับคอยล์

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย 4g63tevo, 18 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4g63tevo

4g63tevo New Member Member

16
    0
    0
    ผมใช้เครื่องอีโว1 เปลี่ยนสายหัวเทียน NGK ของใหม่ แต่ปรากฎว่า ใส่แล้ว ไฟมันรั่วตรงคอยล์ นิดๆ เป็นบางครั้ง เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่สายหรือที่คอยล์ แล้วสามารถแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้ามองเห็นด้วยตาเปล่าในที่ มืด แล้วเห็นประกายไฟวิ่งจากตัวเสื้อคอลย์ ลงที่เสื้อเครื่อง
    ก็แสดงว่าสภาพฉนวนของคอยล์จุดระเบิดเริ่มเสื่อมสภาพครับ แต่ปกติจะไม่ค่อยเจอเคสแบบนี้นะ แต่ก็สามารถเกิดขึ้นได้

ลองตรวจสอบดูว่าปลั๊กสายหัวเทียนที่เสียบเข้าคอยล์มันไม่แน่น หรือ ขนาดไม่พอดี หรือหัวปลั๊กสายหัวเทียนมันสั้นกว่าหรือเปล่า
    ถ้าระยะปลั๊กมันห่าง ไฟก็กระโดดออกมาได้ครับ

แต่ถ้าเห็นว่าประกายวิ่งออกมาจากแผ่นแกนแม่เหล็กของคอลย์จริง ลองเปลี่ยนดูครับ
    หรือจะลองเอาสายหัวเทียนเราไปใส่คันอื่นดูว่า ปัญหาตามไปคันอื่นหรือไม่ดู ถ้าปัญหาไม่ตามไป แสดงว่าคอยล์เราน่าจะมีปัญหาครับ

3. 4g63tevo

4g63tevo New Member Member

16
    0
    0
    สายหัวเทียนผมเพิ่งเปลี่ยนเลยครับเลยไม่แน่ใจ แต่ที่เห็นในที่มืด จะเห็นแสงไฟออกใต้ปลอกสายหัวเทียน ตอนนี้รถจะสะอึกๆ ตอนรอบต้นๆ แต่ถ้าวิ่งรอบสูงๆ จะ ไม่รู้สึก ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอันตรายหรือป่าว แล้วถ้าผมเอายางมาขันมันจะช่วยได้หรือป่าวครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ที่เคยเจอคือสายหัวเทียนไม่ตรงรุ่น ทำให้ระยะปลั๊กหัวเทียนกับเต้ารับของคอลย์มีระยะห่าง
    ทำให้ไฟกระโดดออกมาอย่างที่เห็น ใช้งานไปซักพักจะร้อนจนคอยล์หรือหัวเทียนละลายติดกัน
    บางครั้งก็ยังสามารถใช้งานได้แต่ถอดสายหัวเทียนไม่ออก
    บางครั้งก็เจอเป็นคราบออกไซด์สีเขียวๆจับแน่นในเบ้ารับของคอลย์ทำให้ไฟผ่านไม่สะดวกหรือไม่ผ่านเลย
    รถเดินไม่เต็มสูบ หรือสะดุด อย่างที่เห็น

ลองตรวจสอบดูครับ ว่าปลั๊กหัวเทียนมันสั้นเกินไปหรือเปล่า ถ้าสั้นก็หาให้ตรงรุ่น
    ถ้าคิดว่ามันไม่สั้นเกินไป ลองยืมสายหัวเทียนคันอื่นมาสลับดูครับ ถ้าหายก็เปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่
    แนะนำของ NGK / RalliArt หรือ ของแท้ศุนย์เท่านั้น เพราะยี่ห้ออื่นๆชอบมีปัญหาครับ

5. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    ถามอันตรายไม อันตรายมากกกกกกกกก คับ เพราะถ้ามีระบบน้ำมันรั่วแค่เป็นละอองหรือเป็นไอมีสิทธิ์ไฟไหม้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้