แก๊สโซฮอล

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Rush_OverSize, 20 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    สภาพของปั๊มน้ำมันเชื้อเเพลิง ae111 ของเพื่อนผมที่มันใช้แก๊ส
    โซฮอล ไม่มีคำบรรยายพิสูจน์ด้วยภาพครับ

ที่เห็นสีน้ำตาลนะจุดไฟติดนะครับ

2. Ton_Kab

Ton_Kab New Member Member

767
    0
    0
    ทำไมเป้นอย่างงั้นอะ!!

3. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    เวรกรรม ของเราจะเป็นมั้ยหว่า

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เติมน้ำมันปั้มไหนอะครับ
    ของผมใช้มาสามสี่ปีไม่เห็นมันเป็นแบบนี้

5. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    ทำไมเป็นงั้นน่ะคับ ของผมไม่เป็นน่าาา

6. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    มันคือคราบอ่ะไรเหรอครับ ใครรู้ช่วยบอกที
    น่ากลัวจัง รถเราจะเป็นแบบนี้ป่าว ???

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ ว่ามันคือคราบอะไร..???

8. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    เสียวเลยอ่ะดิพี่ชาย

9. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
  10. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    น่ากลัวนะเนี่ย -*-

11. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    มันคือคราบอะไรเหรอครับ ใครพอรู้ช่วยบอกหน่อย กะจะเปลี่ยนเป็นโซฮอล์เปลี่ยนใจทันทีเลย เสียวเครื่องพัง

12. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ของผมทิ้งถัง 3 เดือน จอดนอกบ้าน

รื้อแล้วติ๊กไม่มีสนิมเลยครับ มีแต่สีน้ำมันโซฮอล 95 มันเข้มกว่าเดิมอ่ะ (ไม่ได้ใช้แก๊สนะครับ แต่ก้ไม่ได้สตาร์ทเลย 3 เดือน)

แต่ส่วนถังน้ำมันที่เหนือจากน้ำมัน จะมีคราบสนิม คล้ายๆไอน้ำเป็นหยดๆ นิดๆหน่อยๆครับ

เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นเป็นอย่างในรูปของเจ้าของกระทู้

คือเติมโซฮอล 91 แช่กัน แล้วใช้แต่แก๊ส ไม่ได้ใช้น้ำมันอ่ะครับ

13. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นเป็นอย่างในรูปของเจ้าของกระทู้
    คือเติมโซฮอล 91 แช่กัน แล้วใช้แต่แก๊ส ไม่ได้ใช้น้ำมัน

ซวยเลย รถผมทำแบบนี้ซะด้วย

14. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    น่ า จ ะ เ ป็ น ค ร า บ ส นิ ม

ที่ เ จ้ า เ เ ก๊ ส โ ซ ฮ อ ล มั น กั ด อ อ ก ม า

15. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    หิหิ

16. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ใช่แล้วครับแต่ที่ถังไม่มีสนิมนะครับรถเพื่อนมันจะเติมน้ำมันเต็มถังตลอดไม่เคยยุบเลย
    น้ำมันก้นถังสีแบบชาเย็นเข็มเลยครับเสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้

17. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  18. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    อืม ใครมีประสบการณือะไรอีกครับ รอฟังครับ
    กระทู้ดีมีสาระ

19. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    น้องหนิมเต็มติ๊กเลยยยยยย...................เกี่ยว/ไม่เกี่ยวกับแก๊ซโซฮอลก็ต้องรอดูกันอีกที

20. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    -*- โหหน้ากลัวอะ แล้วอย่างนี้ก็เติมน้ำมันเต็มถังไม่ได้เลยอะดิครับถ้าใช้โซฮอลเนีย

21. แก๊สโซฮอลนั่นแหล่ะ...ผิด

22. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    สงสัยต้องเปลี่ยนมาเป็นถัง มิเนียม เเล้วละมั้ง

23. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เดี๋ยวๆ ถามหน่อยครับว่า

รถใช้โซฮอลวิ่งทุกวันหรือเปล่า

หรือว่าใช้ LPG แล้วเติมโซฮฮลแช่ไว้

24. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ผมเครื่องพังทั้งตัวไปรอบเเล้วคับ โถ่ ไม่อยากจะโทษหรอก อิอิ

25. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    พี่ทรเคยบอกว่ามันจะแดงติดปั๊มติ๊ก+หัวฉีด

พึ่งเคยเห็นจริงๆก็นี่แหละครับ

บุญตา จริงๆ

26. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    คือว่ามันเป็นที่คุณภาพของน้ำมันบ้านเราครับ เพราะว่าเคยได้รับข้อมูลจากวิศวกรท่านหนึ่งในโรงงานประกอบรถยนต์แห่งหนึ่งว่า น้ำมันของประเทศไทยไม่สะอาด เวลาละเหยแล้วจะเกิดคราบตะกรันเหนียวๆ ขึ้นมาครับ โดยส่วนตรงนี้ ทางโรงงานเขาจะต้องผสมสารเคมีชินดหนึ่งเพื่อปรับสภาพน้ำมันให้ไม่เกิดตะกรันในถัง ระหว่างรอส่งรถถึง Dealer สารเคมีชนิดนี้ราคาค่อนข้างแพง จึงคิดได้ว่า ไม่มีการผสมลงในน้ำมันที่ขายตั้งแต่แรก แล้วที่ว่าทำไมแก๊สโซฮอลเกิดคราบนี้ชัด เพราะว่า แอลกอฮอล์ ระเหย เร็วครับ คราบจึงเกิดง่าย

27. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    น่ากลัวจัง...

28. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    แก๊สโซฮอล์ ผิด

:D:D:D

29. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    แล้วรถตรูจะเหลือมั้ยเนี่ย เก่าได้อีก - -"

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้