คือรถผมมันมีเสียงแปลกๆ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย peppy, 7 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peppy

peppy New Member Member

45
    0
    0
    ไปเปลี่ยนโช๊คมาแล้วมันมีเสียงดังก็อกๆอ่ะคับมันดังแบบไม่มีรูปแบบเดียวดังเดียวไม่ดังบางทีเลี้ยวก็ดังบางทีก็ไม่ดังแล้วเวลามันดังมันจะสะเทื้อนที่เท้านิดๆใครพอทราบสาเหตุไหมคับขอบคุณนะคับ

2. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ง่ะ..ไม่เคยเจอแบบนี้อ่ะ...รายละเอียดแหล่งกำเนิดเสียงอีกซักหน่อยเป็นไงครับ...

รึไม่ก็ทิศทางของเสียงว่ามาจากทางไหนอ่ะครับ...

เผื่อมีเทพท่านใดเคยเป็น...แต่มันก็คล้าย ๆ ของผมอยู่...แต่ของผมไม่สะเทือนที่เท้าอ่ะ...

ของผมมีเสียงก็อก ๆ เวลาถอยแล้วเหยียบเบรคด้วย...คือเหยียบเบรคกี่ครั้ง..เสียงก็อกก็จะนับได้จำนวนเท่ากัน...

3. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    โช๊ครึเปล่าครับ

ผมเคยเป็นตอนก่อนเปล่ยนโช๊คอ่ะครับ

พอเปลี่ยนแล้วก็หาย

4. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    รถผมก็ดังเหมือนกันเสียงมาจากรอบทิศทาง หาที่มาไม่ได้ซักอัน อิอิ :D

5. เพลาขับหน้าป่าวคับผมก็เคยดังเปลี่ยนก็หาย

6. peppy

45
    0
    0
    คือว่ามันจะดังมาจากด้านหน้าอ่ะคับเหมือนว่าจะมาจากแถวๆล้อเกียร์อะไรแบบนั้นแล้วก็มีอีกอาการคือเกียร์เวลาเปลี่ยนที่เสียงมันเหมือนจะหลุดออกมาทั้งลูกสะท้านเลยคับไม่รู้เกี่ยวกันป่าวเพราะตอนนี้มีกลิ่นน้ำมันเบนซินเวลากดแช่ยาวๆแล้วซักพักกลิ่นก็จะหายไปแล้วรู้สึกว่ากินน้ำมันกว่าเดิมด้วยอ่ะคับ
    (มาช้าไปหน่อยพอดีงานท่วมอยู่อ่ะคับ ขอบคุณคับ)

7. YAKUDA

YAKUDA New Member Member

75
    0
    0
    ลองดูที่เพลาขับ กับ ลูกยางหิ้วเกียร์+เครื่อง ก่อนครับ ส่วนเหม็นเบนซินดูที่กรองเบนซินว่าตันหรือเเตกเปล่าครับ

8. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

เวลาวิ่งด้วยความเร็วรอบประมาณเกิน 2 พันรอบ (ประมาณ 2,300 - 2,400 แถว ๆ นั้น)...
    แล้วยกคันเร่งเบาเครื่องลงมา ความเร็วรอบอยู่แถว ๆ 2,000 จะมีเสียงดังครืด ๆ ๆ มาจากบริเวณล้อหน้า...
    รึแถว ๆ เพลาขับด้วยรึป่าว..? คือ...ผมกะลังหาข้อมูลอ่ะครับ...ของผมมีอาการนี้อยู่ครับ...

9. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    รถผมเคยเป็นครับ r10 เหมือนกันมันจะเป็นเหล็กตัวสั้นๆอยู่บริเวณล้อใต้โช้คลงมาครับมันเรียกว่าอะไรผมก็ไม่ทราบ
    คือมันจะมีน็อตตัวเมียขันอยู่ครับ น็อตตัวนั้นมันหลวมพอเลี้ยวหรือตกหลุมไอ้เหล็กตัวที่ว่าจะเคลื่อนตัวก่อให้เกิดเสียงครับ
    ไปให้ร้านช่วงล่างยกรถขึ้นและขั้นซะให้แน่นก็จบครับ

10. peppy

45
    0
    0
    ขอบคุณครับเดียววันนี้ไปเช็คแล้วแจ้งให้ทราบส่วนของพี่diamond0722 ของผมมันดังมั่วเลยคับมาไม่เป็นจังหวะ

11. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เรียกเหล็กกันโคลงครับ..เสียง..กุ๊ก..กุ๊ก..กรึ๊บ..กรึ๊บ..ส่วนใหญ่ก็มาจากตัวนั้นล่ะครับ..เพิ่มเติม..ถ้ามีอาการสะท้านเท้าร่วมด้วย..ให้เช็คก้อนยางผ่า..ที่รัดเหล็กกันโคลงด้วยเลยครับ..มีอยู่สองตัว..ราคาหลักร้อย..(จริงๆแล้วตัวล่ะ 40 บาท..แต่ถ้าช่างคิด 100 - 120 ก็ให้ช่างเค้าเถอะ..ช่วยค่านมลูกเค้าไป..:):):))

12. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    และท่าช่างเค้ายังไม่มีลูกหละพี่หม่อมจะช่วยค่าอะไรเค้าดี...555 อะ ย้อ เย่ง น้าาาาา

13. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0

SuRRounD 5 5 5

(เป็นเหมือนกันเลย)

14. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ตอบ จขกท. คับ

ลองเช็คยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ลูกหมากปลายกันโคลงดูคับ

แล้วอีกอย่าง ลองดูที่สลักคาลิปเปอร์ดูด้วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้