ถามเรื่องมีเสียงดังจากปลายทาอไอเสียอะครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย บริชาญ, 16 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. บริชาญ

บริชาญ New Member Member

30
    2
    0
    ถามพี่ๆผู้รู้หน่อยอะครับ เวลาผมขับรถอยู่ใช้ความเร็วเดียวนานประมาณ 5 นาทีขึ้นไป พอตอนถอนคันเร่งจะมีเสีบงดัง ปุ..ออกมาจากปลาบท่อไอเสีย จะดังหรือค่อยขึ้นอยู่กับความเร็วที่ใช้ก่อนถอนคันเร่ง ถ้าเร็วมากก็ดังมาก แต่ก่อนก็เคยได้ยินอยู่บ้าง..นานๆครั้ง แต่ตอนนี้ได้ยินบ่อยมาก เลยอยากถามพี่ๆว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไร แล้วจะแก้ไขได้อย่างไร เออ..ผมใช้เครื่อง B18c นะครับ ใช้ท่อ Apexi N1 ทั้งเส้น ( ไม่รู้เกี่ยวหรือป่าว ) และไช้น้ำมันแก๊วโซฮอล95 ขอบคุณคร้าบบบ..

2. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    อะเปนเหมือนกัน วิ่งช้าๆถอนก็ดัง ปุปุปุ

รอคําตอบเหมือนกันงับ

3. ahakorn

ahakorn New Member Member

24
    2
    0
    ตั้งไฟ แก้ ไปหรือป่าวคับ
    องศาจานจ่าย การจ่ายน้ำมันกับจ่ายไฟไม่สัมพันธ กัน
    น่าจะใช้มั้งคับ เพราะ ผมเคยเปนเหมือนกันไปเช็คดูเพราะจ่ายไฟแก้ไปพอตั้งไฟกับน้ำมันให้สัมพันธกันก็หายคับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เค้าเรียกกันว่า "ตด" อ่ะ

คือ มันเผาไหม้ จังหวะที่ไอเสียเปิดแล้ว คือมาเผาไหม้ต่อในท่อไอเสีย

ที่น่าจะเกี่ยวก็คือ ตั้งไฟ แล้วก็กำลังอัด

ส่วนใหญ่ รถใช้แก๊ส หรือรถที่กำลังอัดสูง ๆ จะเป็นกันเยอะอ่ะครับ

ผิดถูกประการใด รอท่านอื่นมาเสริมละกัน

5. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เกี่ยวกับอากาศรึเปล่าครับ

ช่วงอากาศเย็นๆ อย่างดึกๆ รถผมก็เป็น

ลองสังเกตดูนะคร้าบ

6. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ตามที่ Kungking ว่ามาเลยครับ
    ตั้งไฟที่จานจ่ายใหม่เลย ขันน๊อต 3 ตัวเองอะ
    หรือให้ช่างที่มีเครื่องมือเช็คไฟสำหรับตั้งโดยเฉพาะจัดการให้ครับ ไม่ยาก

7. บริชาญ

บริชาญ New Member Member

30
    2
    0
    แล้วเกี่ยวกับอากาศที่เข้ามามากกว่าปกติอะป่าวครับ คือไปใส่แคม spoon มาอะครับแต่อย่างอื่นยังไม่ได้ทำอะไรนะครับ

8. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ท่อไม่มีหม้อพักกลางส่วนมากจะดัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้