++++ ลองอ่านดูคับ ++++

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย De@thNotez, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ได้รับฟอร์เวิร์ดเมลมาคับ เลยก็อบมาให้อ่าน

แม่กูสอน

เพื่อน ๆ บอกผมว่า
    ทำไมมึงดูหน้าตาไม่ค่อยฉลาด แต่เรียนเก่งจังวะ
    ผมบอกเพื่อนผมว่า
    แม่กูสอน ให้ขยันแล้วก็ตั้งใจเรียน

เพื่อน ๆ ผมบอกว่า
    ทำไมพอมึงมีตังค์ มึงชอบเอาไปทำบุญ แจกเด็ก เลี้ยงพระวะ
    แม่กูสอน ให้รู้จักแบ่งปันคนอื่น ถึงเราจะมีตังค์น้อย แต่ก็มีคนอื่นที่เขาลำบากกว่าเรา

ทำไมมึงชอบเล่นกีฬา เล่นเป็นหลายอย่าง แล้วไม่เคยเห็นมึงป่วยนอนโรงพยาบาลเลยวะ
    แม่กูสอน ให้กูออกกำลังกาย จะได้แข็งแรง ไม่เจ็บ ไม่ป่วยง่าย ๆ เพราะเรามีตังค์น้อย เจ็บป่วยจะลำบาก

ทำไมมึงอารมณ์ดี ไม่เครียด ไม่โกรธใครบ้างเลยหรือไงวะ
    แม่กูสอน ให้เป็นคนอารมณ์ดี ทำให้คนที่อยู่ใกล้เรามีความสุข แล้วจะสบายใจกันทุกคน

ทำไมมึงพูดกับคนอื่น ดูสุภาพ อ่อนน้อม ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นลุงแก่ ๆ เป็นเด็กเสริฟอาหาร
    หรือแม้แต่ขอทานที่มึงให้เศษตังค์แล้วเขาอวยพรให้มึง ทำไมมึงต้องขอบคุณขอทานวะ
    แม่กูสอน ให้พูดดี ๆ กับทุกคน ไม่ว่าเขาจะเป็นใคร เราพูดดี ๆ กับเขา เขาก็จะได้พูดดี ๆ กับเรา

ทำไมพี่ ๆ น้อง ๆ มึงตั้งหลายคน ทำไมรักใคร่กันดี ไม่เคยทะเลาะกันเลยวะ
    แม่กูสอน ให้พี่น้องรักกันทุกคน เพราะหมากับแมวที่อยู่บ้านเดียวกัน มันยังรักกันได้
    ทำไมพี่น้องกัน จะรักกันไม่ได้

ทำไมมึงถึงรักชาติ รักแผ่นดิน รักในหลวง มากมายนักวะ
    ผมบอกเพื่อนว่า
    แม่กูสอน ให้กูสำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน บุญคุณของพระมหากษัติรย์ ทุกพระองค์
    แม่กูสอน ให้กูรู้จักคำว่า จงรักภักดี ตั้งแต่กูยังไม่รู้ความหมาย จนทุกวันนี้ กูรู้แล้วว่า
    คำว่า จงรักภักดี นั้น ยิ่งใหญ่เพียงใด

ทำไมแม่มึงถึงสอนอะไรมึงมากมายจังเลยวะ
    ที่กูเป็นกูอยู่จนทุกวันนี้ ก็เพราะ ' แม่กูสอน '
    แม่กูสอนอะไร กูทำตามแม่กูสอนทุกอย่าง
    มีอย่างเดียวที่แม่กูไม่ได้สอน แต่กูทำ แล้วกูทำมาตั้งแต่เด็กแล้ว
    แม่กูไม่ได้สอนให้รักแม่ แต่......"กูรักแม่ว่ะ "

ใครไม่รัก..................กูรัก

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เฮ่อๆ เหมือนแม่กูเลย ค๊าบบบบบบบ

3. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    กุก้อรักแม่...:D

4. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    คนอืนไม่รู้นะ แต่สำหรับผมแม่ไม่ต้องสอนคาบ รักมากเลย

5. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ทำไมแม่มึงถึงสอนอะไรมึงมากมายจังเลยวะ
    ที่กูเป็นกูอยู่จนทุกวันนี้ ก็เพราะ ' แม่กูสอน '
    แม่กูสอนอะไร กูทำตามแม่กูสอนทุกอย่าง
    มีอย่างเดียวที่แม่กูไม่ได้สอน แต่กูทำ แล้วกูทำมาตั้งแต่เด็กแล้ว
    แม่กูไม่ได้สอนให้รักแม่ แต่......"กูรักแม่ว่ะ "

ใช่เลยคับ

6. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  7. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0

ผมนี่ทั้งแม่ทั้งย่าเลยคับ รักเท่ากันเลย
    :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้