ไฟตัดหมอก (นอกเรื่องนิด..)

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย warich, 9 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    เวลาขับรถยามค่ำคืน รถท่านอื่นทำมัยถึงได้เปิดไฟตัดหมอกกันมากมาย ทั้งๆที่ขับในเมือง หมอกก็ไม่ลง บางท่านเปิดทั้งคู่พร้อมไฟซีนอน งามจริงๆ ลองพิจารณากันดูนะครับ.

2. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    แก่แล้วสายตาไม่ค่อยจะดี เลยมองไม่ค่อยเห็นอ่ะ อิอิ :D

3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    เอ่อ...อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ...คือผมว่ามันเท่ห์...ผมเองก็ชอบเปิดเหมือนกัน...แต่ไม่บ่อย...
    ความจริง..วิ่งในเมืองกฎหมายกำหนดไว้ว่าไม่ให้เปิดครับ...แต่ส่วนใหญ่ก็เห็นเปิด ๆ กัน...
    ที่จริงเค้าให้เปิดเฉพาะตอนฝนตกหนักกะตอนหมอกลงจัด..แต่ไม่ค่อยเจอเหตุการณ์แบบนี้..เลยมาเปิดวิ่งในเมืองมั๊ง..อิอิ
    ของผมจะเปิดตอนวิ่งบนเขากะวิ่งทางไกล..มันสว่างเพิ่มขึ้นอีกอ่ะ ยิ่งบนเขาน้ำหนาวนี่ผมเปิดประจำ..กลัวเจอช้างแล้วหลบไม่ทัน..
    มีบางทีลืมปิดตอนเข้าเมือง...แต่บางทีก็ตั้งใจเปิดวิ่งในเมือง...อยากให้คนอื่นเห็นว่าไฟรถเราก็สวย...อิอิอิ
    ต่อไปจะพยายามปรับปรุงนิสัยตัวเองนะคร๊าบบ...แหะ ๆ (นี่ขนาดเคยโดน ตร.ทางหลวงสอยมาแล้วยังไม่เลิกนะนี่)

4. U.D.

U.D. New Member Member

39
    0
    0
    คนใช้งานไม่เป็น

คนที่เปิดไฟตัดหมอกในเมืองส่วนมากใช้งานไม่เป็นกัน เห็นมีติดรถมาก็ขอเปิดไว้ก่อน แต่ผมเองก็มีเปิดใช้งานบ้างตอนทางมืดๆ กลัวสนิมขึ้นหากไม่ได้ใช้งานเลย รวมถึงไฟตัดหมอกหลัง ไม่รู้มันจะเปิดทำไมแสบตามา...........ก เวลาขับตามท้ายมัน (แยงตามาก) พวกใช้งานไม่เป็น พวกพี่พี่น้องน้องเคยเจอกันบ้างหรือเปล่าครับ :mad::mad::mad:

5. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    555 ผมไม่มีครับ

6. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    รถผมก็พึ่งใส่ครับ ไอ้ไฟตัดหมอกเนี่ย เปิดทุกครั้งที่มีโอกาส เปิดด้วยเหตุผลเดียวคือ สวย เท่านั้นเองครับ :D:D:D

7. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    r10 ของผมไม่มีไฟตัดหมอกง่ะ ตอนนี้กำลังจีบน้าหม่อมติดให้อยู่ ไฟหน้ามันไม่ค่อยสว่างแล้ว เลยจำเป็นต้องใช้ไฟช่วย คนแมันแก่แ ล้วหูตาไม่ค่อยดีกลับบ้านไม่ค่อยถูก อิอิ:cool::cool:

8. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ผมว่ามันไม่เเยงตาเท่าไหร่นะถ้าตั้งดีดี เวลาผมเปิดผมว่ามันได้ความเข้มของเเสงไฟในระดับที่เพิ่มขึ้นมาเสริมไฟหน้าให้ชัดอีกอ่ะ

เเต่พวกซีนอนไม่ไหวๆ..เเยงสุดๆ

เเล้วก็พวกวีออสที่เปิดตัดหมอกหลังอ่ะ..เเยงมากๆ

9. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ตัดหมอกหลัง...มันมีไว้ทำไมหว่า..เวลาขับรถเค้าก็ขับไปข้างหน้ากันอ่ะ...

รึวีออสเค้าทำมาให้ขับถอยหลังเวลาหมอกลงจัด...

เปิดตัดหมอกหลัง...เวลาผมวิ่งตามผมก็นึกว่าเบียร์ช้างหันหน้าเข้าหากันอ่ะดิ...

มันจะมีทำไมว๊า...ไม่เข้าใจ...

10. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    ข้างหน้าไม่ควรเปิด ในกรณีขับในถนนแบบเลนเดียวสวนกัน

ข้างหลังไม่ควรเปิดด้วยประการทั้งปวง เว้นแต่เมื่อไหร่จะมองท้ายรถคันหน้าไม่เห็น ค่อยเปิด

(สมาชิกวีออสคลับมาเห็นก็ช่วยๆกันบอกต่อด้วยนะ)

11. pelinpinle

pelinpinle New Member Member

83
    0
    0
    ไม่มีติดเลยไม่ได้เปิดกะเค้าครับ

12. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    พี่ PANAKE ครับไอ้ที่ว่ากลับบ้านไม่ค่อยถูกคงไม่เกี่ยวกับไฟมั้งครับ 555

13. monymon

monymon New Member Member

52
    1
    0
    ผมเปิดทุกวันครับผมเป็นคนขับต่างจังหวัดบ่อย ขับp11เมื่อก่อนยังไม่ได้เปลี่ยนตาเพชรยอมรับส่ว่างมากแต่พอเปลี่ยนแล้ว มีสี่ตาจริงแต่ดวงเล็กลง ก็เลยต้องเปิดแต่ปรับมุมให้มันต่ำจะได้ไม่แยงตาชาวบ้าน ไม่งั้นมองไม่เห็นทางจริงๆครับกำลังว่าจะหาซีนอลมาใส่อยู่เหมือนกัน รู้สึกว่ารถเราไฟหน้าเล็กมากเลยครับ:D

14. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมไม่มีครับ

15. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ผมเป็นคนนึงที่เปิดไฟสปอร์ตไลท์ตลอดทุกครั้งที่เปิดไฟหน้า ผมว่ามันทำให้มองทางชัดขึ้นเยอะเลย แต่ผมปรับตั้งไฟให้มันกดลงต่ำให้เรามองเห็นได้กว้างขึ้น แต่บางท่านที่เปิดแล้วมันแยงอาจมาจากหลายสาเหตุ เช่น บรรทุกท้ายจนหย่อน หรือปรับตั้งผิดคิดว่ามันหน้าจะส่องได้ไกลกว่าเดิม แล้วก็ประเภทรถรุ่นนั้นไม่มีติดจากโรงงาน แต่ไปหาซื้อประเภทชุด kit มาติดเอง พวกนี้ราคาไม่แพงแต่สว่างโครตๆ เลือกติดได้ตามใจชอบพอขับไปมันก็จะเงยเองบ้าง ตกเองบ้าง อันนี้ตัวแยงเลย

ส่วตัดหมอกหลังที่ติดเอง ก็สวยดีแต่หลอดเดิมมันสว่างไป ควรเปลี่ยนหลอดวัตต์ต่ำจะได้ไม่ไปกวนใจท่านที่ขับตามมา

16. YAKUDA

YAKUDA New Member Member

75
    0
    0
    ผมว่าเปิดก็มีประโยชน์ครับ เพราะมันจะมองเห็นขอบทางใหล่ถนนฟุตบาต ชัดขึ้น เเต่ต้องกดลงต่ำขนานกับพื้นนะครับ จะทำให้ได้ประโยชน์มากขึ้น ไม่เเยงตาใครเเละดูสวยด้วพี่ยครับ เเต่ติดอย่างเดียวพี่จ่าบางคนเค้าจะเรียกครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้