ใช้ประกันภัยของอะไรกันครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Udong, 7 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    อยากทราบว่าในคลับใช้ประกันภัยประเภทไหน ของบริษัทอะไรกันครับ

คือของผมมันก็ใกล้หมดแล้วอ่ะครับ

แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกแบบไหนดีอ่ะครับ

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
  3. DEK_PR

DEK_PR New Member Member

82
    0
    0
    ชั้น 2

แต่ปีนี้จะเปลี่ยนเปง 2+ แระ ม่ายไหว

6-7 เดือนชน 2 รอบ โดนไป6-7หมื่น ม่ายคุ้มเลยซ่อมคนอื่นแต่รถตัวเองซ่อมเอง

4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ชั้น 1 ของ กรุงไทยประกันภัย

5. นวมินทร์74

นวมินทร์74 New Member Member

48
    0
    0
    ธนชาติ ชั้น2 ไม่เกิน4300 บาท

6. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ชั้น 2 เนี่ยมันเป็นยังไงอ่ะ

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เหมือนชั้น 3 ครับ จ่ายคุ่กรณี แต่มีจ่ายในกรณีรถหายเพิ่มมา

ถ้าจำไม่ผิด

8. Udong

319
    0
    0
    แล้วตอนนี้ผมอยากรู้ว่า 3+ มันสามารถเครมทำสีทั้งคันได้ไหมอ่ะครับ

เหอๆ

9. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    3+ เครมสดได้อย่างเดียว..เครมแห้ง..ไม่ได้..ต้องมีคู่กรณีเท่านั้น..รั้วบ้าน..เสาไฟฟ้า..ต้นบอนไช..เครมไม่ได้..รถจอดอยู่เฉยๆ..โดนมายบัค..มาชนแล้วหนีไป..ทิ้งรอย..คราบสีไว้ให้ดูต่างหน้า..ก็เครมไม่ได้

แนะนำ..3 + ของไทยวิวัฒน์..เบี้ย 7900 วงเงินคุ้มครอง 100000 รวมรถหายไฟไหม้..ไม่เสียค่าเอ็คเซ็บ..

ไม่แนะนำ..ของ นกที่ไม่มีวันตาย..ไม่ดีว่ะ..ไม่'เมนต์อะไรดีกว่า :D:D

10. Udong

319
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่หม่อม

แล้วถ้าจะโอนรถเป็นชื่อเราต้องใช้เอกสารไรบ้างป่ะครับ

11. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ถ้าอยากได้ของดีต้อง กรุงเทพประกันภัย แต่ของดีก็แพงเปนธรรมดา

12. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    ชั้น 1บ.ฟินิก 12000 บาท ผ่อน3งวด. เพิ่งผ่อนไปงวดเดียวเอง...อิอิ

13. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

เอกสารการโอนก็ทั่วไปครับ...สำเนาบัตร ปชช. สำเนาทะเบียนบ้าน...
    อาจมีเพิ่มนิดหน่อย...แล้วแต่สำนักงานขนส่งแต่ละจังหวัดอีก..เช่น..ใบเสร็จงวดสุดท้าย..
    เล่มทะเบียน..ใบตรวจสภาพของ สนง. ขนส่งฯ
    ปกติ..บริษัทไฟแนนซ์เค้าจะเตรียมชุดโอนให้เราอ่ะครับ..ขาดอะไรเค้าก็ให้เราเอาไปให้...

แต่ถ้ากรณีทะเบียนรถกะทะเบียนบ้านไม่อยู่จังหวัดเดียวกัน..ก็ต้องโอนเป็นทะเบียนของจังหวัด...
    ที่ผู้รับโอนมีชื่อในทะเบียนบ้านอยู่...ถ้าไม่อยากเปลี่ยนทะเบียนก็ต้องหาสำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าบ้าน...
    ที่มีที่อยู่ในจังหวัดเดียวกะทะเบียนรถ..แล้วให้เขาเซ็นยินยอมว่าให้ใช้บ้านเขาเป็นที่จอดรถได้...
    อันนี้เราก็ต้องบอกกะไฟแนนซ์อ่ะ..แล้วก็หาเอกสารไปเพิ่มให้เขา...(สำเนาบัตรฯ เจ้าของบ้าน
    ทะเบียนบ้านของเจ้าบ้านฯ ใบยินยอม)

ผมว่า..ผมจะอธิบายแล้วงงอ่ะ...เพราะไม่ค่อยได้โอนรถบ่อย ๆ อิอิอิ...
    ดูเว็บของกรมการขนส่งทางบกเลยครับ...ชัวร์ดี
    หาในกูเกิลแล้วพิมพ์ "กรมการขนส่งทางบก" เลยครับ...
    :D :D :D

14. zankazee

zankazee New Member Member

6
    0
    0
    ชั้น 1 สินทรัพย์ประกันภัย 14,000 บาท เพิ่งจ่ายไปเมื่อวานเอง กระเป๋าแฟบเลย

15. PeMhom

1,163
    3
    0
    ใช้พี่ก็ได้น้อง..จะไปโอนวันไหนล่ะ..เผื่อตรงกัน..จะมีทีมงานจัดการให้..ช่วงหลัง 2 อาทิตย์จะมีไปโอนสักครั้งนึง..เศรฐกิจไม่ค่อยดี..ไปไม่บ่อย

ตามที่ท่านพี่ว่าล่ะครับ..
    -เล่มทะเบียน
    -เอกสารมอบอำนาจ
    -ชุดโอน การขนส่ง
    -รถ
    -เงิน

จบล่ะมีแค่นั้นล่ะ

16. Udong

319
    0
    0
    ครับผม

ถ้าผมที่อยู่ตามทะเบียนบ้านเป็นปทุมธานี แต่ทะเบียนรถเป็นกทมอ่ะครับ
    ผมก็ต้องเปลี่ยนป้ายเป็นปทุมธานีด้วยรึเปล่าครั
    หรือว่าใช้ป้ายเดิมได้อ่ะครับ
    อยากใช้ป้ายกทม
    เด๋วเค้าหหาว่าบ้านนอก
    555
    ไม่เกี่ยวเลย

ถ้าผมที่อยู่ตามทะเบียนบ้านเป็นปทุมธานี ผมก็ต้องเปลี่ยนป้ายเป็นปทุมธานีด้วยรึเปล่าครั
    หรือว่าใช้ป้ายเดิมได้อ่ะครับ

ตั้ง 14000

เฮ้อ

หน้าแห้งเลย

ชั้น 1 แน่ะ

ผมคงจ่ายไม่ไหวแฮะ

ของเค้าแพงจิงคับ

แต่ถ้าดีจิงก็อาจจะอยากสู้ราคานะคับ

17. Diamond0722

806
    2
    0

ต้องเปลี่ยนเป็นป้ายปทุมธานีครับ...ไม่งั้นก็หาใครก็ได้ที่มีชื่อเป็นเจ้าบ้านใน กทม.
    ขอสำเนาบัตร ปชช. สำเนาทะเบียนบ้าน แล้วก็ให้เค้าเซ็นยินยอมให้ใช้บ้านเค้าเป็นที่จอดรถ...
    ไม่รู้พี่หม่อมมีทะเบียนบ้านใน กทม. รึป่าว ลองถามดูดิ...อิอิอิ
    แล้วก็..ขอเผื่อพี่ซักชุดนะน้อง Udong ของพี่ก็ทะเบียน กทม. แต่ที่อยู่พี่อยู่เพชรบูรณ์อ่ะ...
    ไม่อยากเปลี่ยนป้ายเหมือนกัน...เวลาไปไหนมาไหน..เวลาเลี้ยวผิด..เค้าจะได้คิดว่ามาจาก กทม. อิอิ
    ขอเผื่อไว้ก่อน..เดี๋ยวอีก 4 ปี จะไปโอน 555+

18. PeMhom

1,163
    3
    0
    เอาป้ายกรุงเทพ..ก็ไม่จำเป็นที่ทะเบียนผู้รับโอนต้องเป็นกรุงเทพครับ..เอาน่ะ..ง่ายจะตายไป..แต่ขี้เกียจพิมพ์..ง่ะ..มาถามเอาดีกว่า..ง่ายกว่า..อินทิเกรทพื้นผิวเยอะเลย..:D:D:D

19. Udong

319
    0
    0
    เด๋วจะทำให้ครับ
    555
    ป่านนั้นเอกสารหายไปละคับ

20. Udong

319
    0
    0
    โอเคครับบ
    เด๋วถามตอนเจอกันวันนี้ดีกว่า

21. aw2218

aw2218 New Member Member

16
    0
    0
    โทรมาคุยกันได้ค่ะ พอดีเป็นตัวแทนขายหลายบริษัทฯ เป็นโบรค มีชั้น 1-2-3 เลือกได้ ตามความเหมาะสมและราคาค่ะ
    ติดต่อ..นิว 086-789-1255

22. Diamond0722

806
    2
    0
    ประกันรถอ่ะ...โทร.หาเค้า...แต่ถ้าจะประกันชีวิตน่ะ...โทร.หาผมนะ...เบอร์โทร. ข้าง ๆ เนี่ย...

23. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ถ้าเรื่องประกัน ออมทรัพย์ อะไรเนี่ย ไม่ต้องโทรหาผมนะ ช่วงนี้ไม่มีตัง อิอิ :D

24. PeMhom

1,163
    3
    0
    ขายของไทยวิวัฒน์รึเปล่า

25. YAKUDA

YAKUDA New Member Member

75
    0
    0
    3+ สำหรับยุคเศรษฐกิจเเบบนี้

26. Pathomchai

Pathomchai New Member Member

14
    0
    0
    ถ้าเป็นรถอายุมาก ๆ แล้ว เช่น 10 ปี ขึ้น ส่วนใหญ่จะถูกปฎิเสธจากประกันภัย
    เป็นส่วนใหญ่ครับ ยิ่งประเภทอะไหล่สั่งนอกอย่างเช่นพวก P11 ก็ยิ่งไม่รับทันที
    แต่ถ้าจะรับในบางบริษัทที่เชื่อถือได้ ( จากประสบการณ์ยังไม่เจอครับ ) ก็จะแพงมาก ๆๆๆ
    แต่ถ้าเป็นบริษัทเกิดใหม่ หรือ ขนาดเล็ก หรือ กำลังขาดสภาพคล่อง ก็จะถูกหน่อย
    แต่ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงบางประการน๊ะครับ

ดังนั้นในความคิดเห็นของผม สำหรับรถอายุมาก ๆ กว่า 10 ปี คนขับพอมีทุน
    ก็ทำประเภท 2+ ก็จะได้องค์ประกอบเกือบเหมือนประเภท 1 ทั้งหมด
    เพียงแต่จะต้องเสียค่า except ประมาณหนึ่งเท่านั้น

แต่ถ้าทุนน้อย ใช้ 3+ ก็ไม่น่าเกลียดอะไรครับ ... เงินทุนตัวรถกับค่าซ่อมอาจน้อยไปนิด
    แต่ว่ามีดีกว่าไม่มีครับ

ส่วนประเภท 3 เพียว ๆ .. ก็ต้องทำใจกับภาระที่ต้องรับผิดชอบตัวเองกรณีเราผิดน๊ะครับ

สุดท้าย ... ถ้ายังไม่รีบหรือเร่งด่วน ก็คอยฟังข้อมูลจากทางราชการน๊ะครับ
    ได้ข่าวมาว่า 2+ หรือ 3+ ได้มีการประชุมร่วมกันแล้วว่า
    อาจจะไม่มีค่า except แต่เบี่ยอาจจะเปลี่ยนไป
    ก็ถือว่าเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

สุดท้าย ... อีกครั้ง
    จากประสบการณ์น๊ะครับ
    การซื้อประกันภัย อย่าได้ซื้อเพียง หน้าตาดี บรรยายดี คุยสนุกดี
    เพราะในแต่ละบริษัทประกันภัย มีข้อปลีกย่อยมากมาย
    ถ้าคนซื้อไม่ศึกษา หรือ อ่าน หรือ ถาม ข้อมูลให้ดี ๆ
    สิ่งที่คิดว่าจะได้เหมือนเพื่อนเขา ในตอนเกิดเหตุ ... อาจจะผิดหวังก็ได้น๊ะครับ

ด้วยความหวังดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้