คำเตือน อย่าทิ้งเด็กเล็กไว้ในรถ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Thepop22, 11 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นสดๆร้อนๆเมื่อกี้เอง
    พอดีผมไปตลาด เพื่อไปซื้อของ ผมก้อจอดรถไว้ฝั่งตรงข้ามของร้านที่ผมจะไปซื้อของ วันนี้ผมเอาลูกมาด้วย ลูกผมอายุ2ขวบ ผมคิดว่าผมลงไปซื้อแป็บเดียว ผมก้อเลย ทิ้งลูกไว้ในรถ ติดเครื่องไว้ แต่ผมก้อไม่ประมาทน่ะ เพราะเคยดูในทีวีว่าชอบมีเด้กติดอยู่ในรถ ผมก้อกดกระจกลงไว้ประมาณว่าถ้าล็อค ผมเอามือเข้าไปดึงกลอนได้(ลดกระจกฝั่งคนขับฝั่งเดียว) แล้วผมก้อรีบวิ่งไปซื้อของ ประมาณไม่ถึง 5 นาทีกลับมา รถล็อค กระจกปิดหมด ตกใจสุดๆคิดว่าทำอย่างไรจะเปิดรถได้ พอดีที่ทำงานผมก้ออยู่ไม่ไกลจากที่รถผมจอดอยู่ เลยโทรตามเข้า กะว่าจะยืมรถเค้าไปเอากุญแจสำรองที่บ้าน แต่ทว่า กุญแจบ้านก้ออยู่ในรถอีก พอดีมีพี่อาสาสมัครคนนึงเดินมาถาม ไม่รู้ว่าอาสาสมัครอะไร แต่เค้า วอไปแจ้งตำรวจให้ แล้วก้อมีพี่อีกคนนึงเค้าก้อไปตามหาช่างทำกุญแจมาให้ สรุปแล้วก้อเปิดได้ครับ ช่างทำกุญแจมาเปิดให้ (เสียตังค่าเปิด 200 พอดีรู้จักกันกับช่างครับ) ก้อขอขอบคุญพี่อาสาสมัคร และก้อพี่คนที่ขี่รถไปตามช่างกุญแจให้ครับ
    ผมเลยเอาเรื่องนี้มาฝากเตือน เพื่อนๆพี่ๆที่มีลูก มีเด็ก ระวังไว้อย่าทิ้งเด็กไว้ในรถคนเดียว
    (ลูกผม เค้าเอากระจกขึ้นได้ แต่เอาลงไม่ได้ กดกลอนลงได้ แต่เอาขึ้นไม่ได้ เก่งม่ะลูกผม)

2. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    อย่าประมาทค่ะ เห็นมาเยอะแล้วเคสแบบนี้
    ปลอดภัยก็โชคดีแล้วค่ะ พี่ก็ไม่กล้าทิ้งลูกไว้ในรถ
    เดี๋ยวมันแซ้ดออกไปล่ะยุ่งเลย :D:D

3. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมจะเก็บกุญแจสำรองไว้ในกระเป๋าเงิน1ดอก เสมอคับ

4. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    เหมือนกันครับจะมีกุญแจสำรองไว้ในกระเป๋าตังค์อีกหนื่งดอกชอบทำกุญแจหายบ่อยๆ :cool:

5. millinium5755

millinium5755 New Member Member

190
    91
    0
    โชคดีจังเลยค่ะที่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น อย่าประมาทกันนะคะ

6. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0

ถ้าชอบต้องทำไว้เป็นโหลแล้วล่ะครับ... :D แต่เผอิญผมไม่ชอบเลยไม่ได้ทำใส่กระเป๋าไว้...:rolleyes: ลองวิธีนี้ดูมั๊ยอ่ะครับ...ไม่ต้องพกใส่กระเป๋า..ผมใช้วิธีปั๊มมา 1 ดอกโดยที่ไม่ต้องเอาแบบมีที่จับ คือให้มันเป็นเหล็กกุญแจโล้นๆไปเลย..แล้วก็ก้มๆดูเอาว่าจะแปะไว้ตรงที่ลับตรงไหน(ของรถ) เช่นด้านในของกันชนหลัง อะไรเทือกนี้แหละครับ แล้วก็ใช้ซีลิโคน (ขอแนะนำสีดำ เพราะถ้าเป็นสีใส เดี๋ยวมีคนเห็นครับ) แปะทับไว้เลยแต่อย่าหนามาก เดี๋ยวเวลาเกิดลืมกุญแจขึ้นมาจริงๆ จะมามุด(รถ)แกะหาดอกกุญแจกันอุจาระแตกอุจาระแตนเอาได้ครับ พี่น้อง......;);):D

เสียดาย..หลังๆมาไม่มีที่ครอบกระทะล้อซะแล้ว...เมื่อก่อนใช้แบงค์ร้อยถ่วงล้อไว้ประจำทีละ 500 มั่ง 1000 นึงมั่ง ไม่งั้นไม่มีตังค์ไปกินหนมกะน้องๆ ที่บ้านเก็บหมด...:cry::cry::cry:

7. karunyoo_EK

karunyoo_EK New Member Member

167
    21
    0
    ขอเอาไปใช้บ้างนะครับ ชอบๆ
    ถ่วงล้อทีละ 500
    แต่ผมก็เก็บกุญแจสำรองไว้ในกระเป๋าตังเหมือนกันครับ

8. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เห็นมาเยอะออกข่าวก็เยอะ
    ก็ยังทิ้งเด็กไว้อีก

9. wing_back

wing_back New Member Member

63
    0
    0
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ P'War
    ถ้าชอบต้องทำไว้เป็นโหลแล้วล่ะครับ... แต่เผอิญผมไม่ชอบเลยไม่ได้ทำใส่กระเป๋าไว้... ลองวิธีนี้ดูมั๊ยอ่ะครับ...ไม่ต้องพกใส่กระเป๋า..ผมใช้วิธีปั๊มมา 1 ดอกโดยที่ไม่ต้องเอาแบบมีที่จับ คือให้มันเป็นเหล็กกุญแจโล้นๆไปเลย..แล้วก็ก้มๆดูเอาว่าจะแปะไว้ตรงที่ลับตรงไหน(ของรถ) เช่นด้านในของกันชนหลัง อะไรเทือกนี้แหละครับ แล้วก็ใช้ซีลิโคน (ขอแนะนำสีดำ เพราะถ้าเป็นสีใส เดี๋ยวมีคนเห็นครับ) แปะทับไว้เลยแต่อย่าหนามาก เดี๋ยวเวลาเกิดลืมกุญแจขึ้นมาจริงๆ จะมามุด(รถ)แกะหาดอกกุญแจกันอุจาระแตกอุจาระแตนเอาได้ครับ พี่น้อง......

เสียดาย..หลังๆมาไม่มีที่ครอบกระทะล้อซะแล้ว...เมื่อก่อนใช้แบงค์ร้อยถ่วงล้อไว้ประจำทีละ 500 มั่ง 1000 นึงมั่ง ไม่งั้นไม่มีตังค์ไปกินหนมกะน้องๆ ที่บ้านเก็บหมด...

=ชอบมุขนี้จังครับ ฮาดีและน่าเอาไปใช้มั่ง

10. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เคยเหมือนกันคับ....แต่ไม่มีเด็กในรถ

11. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    ลูกผมก็เหมือนกัน กระจกเอาขึ้นได้เอาลงไม่ได้ ที่ล๊อค เอาลงได้แต่เอาขึ้นไม่ได้ เวลาให้ลูกอยู่ในรถ จะไม่ทิ้งกุญแจไว้ในรถเลยครับ กลัวมากๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้