เรื่องของไฟฟ้า กับรอบเครื่องยนต์

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย akapong heng P11, 26 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. akapong heng P11

akapong heng P11 Guest

0
    0
    0
    คือตอนนี้รถผมมีอาการดังนี้ครับ
    1.เวลาแอร์ต่อ(ทำงาน)ไฟที่หน้าปัดมันกระพริบ ยิ่งเปิดไฟหน้าด้วย
    รอบมันตกจนรถเกือบดับอะ วิทยุดับ แอร์ดับ(ซีเรียส อาการนี้มากๆ)
    2.ขับปกติ แต่พอแตะเบรค วิทยุดับ เป็นบางจังหวะ แต่บางครั้งไม่แตะเบรคก็ดับ
    3.ช่วงที่แอร์ตัด ต่อการทำงาน รอบเครื่องมันสวิงลงเยอะ แล้วค่อยๆขึ้นมา

พี่ๆพอจะทราบสาเหตุของอาการเหล่านี้บ้างมั๊ยครับ คือตอนนี้ถ้าขับรถตอนกลางคืน
    มันจ้องจะดับท่าเดียว ยิ่งขับรถตอนรถติดๆแล้ว เหนื่อย ลุ่นว่ามันจะดับมั๊ย
    อีกอย่างจะมีใช้รถไปต่างจังหวัด จึงอยากหาสาเหตุว่ามันเป็นอะไร เพราะไปหาหมอมาหลายที่แล้ว
    ยังไม่มีใครรักษาหายเลย รบกวนพี่ๆในคลับช่วยหน่อยนะครับ เพราะตอนนี้ ผบ.ทบ. บ่นอุบเลย

ผมนะอยากใช้รถรุ่นนี้ แต่ ผบ.ทบ. แจ้งว่าถ้าปัญหามากนัก จะอนุมัติขาย
    ช่วยผมหน่อยนะคร๊าบบบบ

2. RISA

RISA New Member Member

247
    0
    0
    เคยเป็นเหมือนกัน ของเราเนี่ยแบตตารี่เสื่อม ไฟก้อเลยไม่พอ แต่อาจจะเป็นที่ไดชาร์ตก้อได้เพราะถ้าแบตเสื่อม ไดชาร์ตก้อต้องทำงานหนักขึ้น อันนี้ช่างบอกมา ลองหาช่างไดนาโมดู น่าจะเจอสาเหตุ ถ้าอยู่ฝั่งธน แนะนำช่างแถวเชิงสะพานกรุงเทพ เป็นอาแปะแก่ๆ แต่เก่งโคตร แล้วก้อรอผู้รู้มาตอบอีกทีนะจ๊ะ

3. R11_PM

R11_PM New Member Member

8
    0
    0
    แนะนำให้ไปไล่ระบบไฟใหม่ครับ มีปัญหาแน่นอน

4. U.D.

U.D. Guest

0
    0
    0
    เคยเป็นมาก่อน

หาช่างเก่งๆ ลองไล่สายไฟใหม่นะครับ ของผมเคยเป็นตอนเปิดแอร์รอบสวิงขึ้นลงขณะรอบเดินเบา และบางครั้งส่งผลให้รถดับได้ครับ รีบเช็คด่วนมันอันตรายถ้าหากดับตรงจุดคับขัน รถเก่าบางครั้งสายไฟอาจขาดในหรือไม่ก็มีอุปกรณ์อาจมีปัญหา (ECU) รีบๆนะครับ

5. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ดูแล้วไดชาร์ทน่าจะไม่ชาร์ทนะครับ

6. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ไดชาจ กะเเบต ลองเชคดูครับ

7. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ใช่ครับ ไดชาร์ท กะ แบต แต่ทั้ง 2 อย่างนี้ ถ้าผิดปกติ ไฟรูปแบตจะโชว์ที่หน้าปัดนะครับ สังเกตุดู

8. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ไปทำอะไรมาหรือเปล่าคับ
    อาจมีสายไฟรั่วเกิดสปาร์คกระแสไฟได้นะคับ
    รีบให้ร้านพวกไดนาโมตรวจสอบก้อได้คับ
    รีบๆนะคับ เด๋วลามไปเรื่องอื่น

9. heng P11Premera

heng P11Premera Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ที่แนะมำมาผมทำหมดแล้ว
    ไม่ว่าจะเป็น ไดชาร์จ แบตเตอรี่ รวมถึงไล่สายไฟ

ใครพอจะมีร้านแนะนำบ้าง เอาแบบว่าจบเลยอะ เพราะอาการที่กล่าวมาแล้ว
    ผมทำมา 2 อาทิตย์ เปลี่ยน ร้านมา 4 ร้านแล้ว ก็ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย

ปล.ขอบคุณอีกครั้ง ถึงแม้ว่าเราจะไม่รู้จักกัน แต่ทุกคนก็มีนำใจดีที่จะตอบทุกคำถาม
    รักคนตอบที่สุดเลย ฮิๆๆ

10. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

เอ...ปกติทำ 3 อย่างนี่น่าจาหายแล้วนา...รึว่ามีอะไรอีกอ่ะ... :confused: :confused:

11. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    เอาใจฃ่วย..ลองสังเกตเเละเชคดูเรื่อยละกานครับ

12. salung

salung New Member Member

26
    0
    0
  13. salung

26
    0
    0
    ตอนนี้งานเข้าเกียร์อีกแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2
    กระตุกอย่างแรง ว่าจะเอาไปล้างเกียร์ ไม่รู้ว่าจะหายอะป่าวอะ:cry:

เรื่องมันเศร้า

14. Termites

Termites Member Member

35
    0
    6
    เข้าศูนย์ดีกว่ามั้งครับ

ผมเคยรอบตกเครื่องดับ ไปทำข้างนอกก็ไม่หายครับ

ตัดใจเข้าศูนย์ หายเลยครับ

แต่ศูนย์ที่ผมไว้ใจตอนนี้มีแค่ รามอินทรา กม 4

เพราะที่อื่นมันให้เปลี่ยนลูกเดียว ไม่ยอมเช็คชัวร์แล้วแก้ไห้เหมือน กม4

15. salung

26
    0
    0
    ขอบคุณครับ แล้วไอ้รามอินทรา กม.4 อยู่แถวไหนครับ พอจะบอกพิกัดได้มั๊ยจะเอาไปทำครับ

16. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    เคยเป็นเหมือนกันครับ

แต่ไม่รู้ว่าแก้ไง

ตอนนั้นหลายอาการจัด

แม่เลยบอก วางเครื่องใหม่ไปเลยลูก

จบเลย

555

แต่ไม่รู้สาเหตุ

17. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    อยู่ดีๆมันก้อเป็นเหรอครับ หรือว่าไปทำไรกะรถมามันเลยเป็นอ่ะ

18. salung

26
    0
    0
    อยู่ดีๆมันก็เป็นอะครับ อาการนี้ทำมา 3 ร้านแล้ว ไม่หาย
    ไอ้ไฟวูบๆที่หน้าปัด ตอนนี้วิทยุดับด้วยเวลาเหยียบเบรค
    ใครมีร้านแนะนำรบกวนบอกด้วยนะครับ ผบ.ทบ. เริ่มแหล่แล้ว

19. zankazee

zankazee New Member Member

6
    0
    0
    ไดชาร์จครับ

20. vynnz

727
    4
    0
    มีแววได้วายริ่งใหม่ อาจเพราะโดนเจ้าหนูน้อยเข้าไปหาไปขัดฟันเล่นละม้าง
    เออ แล้วมันดับกลางอากาศเลยป่าวครับ หรือว่าตอนรอบต่ำ แล้วรอบเดินเบาอยู่ที่เท่าไหร่อ่ะคับ
    ดูไปดูมาเปนได้หลายอย่างเลยนะเนี่ย งง งง งง
    ทั้งซ้อต เดินเบาเจ๊ง กราวด์ไม่พอ แต่ดูทรงแล้ว ไฟแบตร่วงแน่นอน volt น่าจะต่ำเอามากๆ

21. salung

26
    0
    0
    ไดชารร์จ ก็ชาร์จประมาณ 13.4-8 ก็ปกตินะครับ
    ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย ฮือๆๆๆๆ

22. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    แง่ๆ

ของผมก็มาอาการแล้วครับ

เมื่อวาน

แย่แล้ว

จะขับไปวันนี้ไหวไหมเนีั่ย

ไกลด้วย

23. vynnz

727
    4
    0
    ลองไปให้ร้านวายไฟ กิจจา แถวลาดดพร้าวเช็คดูสิครับ เผื่อเจอไรดีๆ

24. Bignui

Bignui New Member Member

135
    0
    0
    อยากให้เช็คดูตัว เวคคัม ( VACCUUM) ที่คอมแอร์หน่อยก็ดีนะครับ เพื่อว่ามันเสีย มีผลต่อรอบเดินเบา เวลาแอร์ทำงานครับ...

25. salung

26
    0
    0
    มันอยู่ตรงไฟนอะครับ Vaccuum ที่คอมแอร์อะ
    ไม่รู้จัก

26. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    ลองดูอีกตัวนะคับ คือ ตัวคุมรอบเดินเบาอยู่แถวๆด้านบนของเครื่องไอ้ตรงที่มีอีกษรตัวนูนๆว่า ECCS อะไรเนี่ยแหละ
    ผมเคยเป็นพอเปลี่ยนตัวนี้หายครับ

27. salung

26
    0
    0
    ขอบคุณครับ จะลองเช็คดู

28. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    หลังสุดนี่เปลี่ยนไดบิวท์มารึเปล่าครับ???

29. salung

26
    0
    0
    หายแล้วคร้าบบบบบ

คือแบบว่าคนมันซวยอะครับ คือถ้าใครได้อ่านกระทู้ช่วงแรกๆจะทราบดีว่าผมเปลี่ยนไดร์ชาร์จมา 3 ลูกแล้ว
    ปรากฎว่าไม่หาย สรุปแล้วผมก็เลยเปลี่ยนร้าน มาทำอีกร้านนึง เค้าก็บอกว่าถ้าเพิ่งเปลี่ยนมาไม่น่าจะเสีย
    แต่คนมันโชคดีแจ็คพอตอะครับ เมื่อวันก่อนสตาร์ทไม่ค่อยติด เลยลองเช็คไฟที่ไดร์ชาร์จดู
    ปรากฏว่ามันได้แค่ 12.59 V. เอง ซึ่งจริงๆ ควรจะได้ที่ 13.5-13.8 V. หรือมากกว่านั้น
    เลยไปเปลี่ยน ให้ตรงรุ่น (ซึ่งร้านแรกที่ผมไปเปลี่ยนเค้าเทียบให้)

สรุปจบครับ
    แล้วอาการที่ไฟกระพริบที่หน้าปัด มันเป็นที่ สายไฟเข้าห้องโดยสาร เจ้าของเดิมเค้าต่อเป็นแจ็คเสียบไว้ ทีนี้มันละลาย
    อาจจะเนื่องมาจากไดร์ชาร์จ ชาร์จไม่ปกติ เลยตัดต่อใหม่ หายครับ

คราวนี้โล่งเลย จากที่เคยระแวงว่ามันจะเสียเมื่อไหร่ รัก P11ของคนอื่น เอ้ยของเรามาอีกโขเลยที่เดียว
    ขอบคุณที่ทุกท่านสละเวลามาตอบปัญหาของผม
    คราวนี้จะได้เริ่มแต่งรถซะที(เพราะเงินเหลือจากการที่เราไม่ต้องซ่อมรถอีกแล้ว(ณ ตอนนี้ อิอิ))

30. salung

26
    0
    0
    หายแล้ว ดีใจ ๆ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้