ถามหน่อยครับ เรื่องเหล็กวัดน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย td3d, 14 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    คือที่วัดของผม มันมี 2 จุด ล่าง บน ถ้าถ่ายน้ำมันเครื่องแล้ว เติมเข้าไป 3 ลิตร มันจะพอดี กับจุดบน แต่ผม มาถามคนในเว็ป นี่ว่าใช้น้ำมันเครื่องกันกี่ลิตร เขา บอกว่า 3.7 แล้วผมก็ถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วเติมเข้าไป 3.5 มันเกิน จุด บนขึ้นมาเกือบ 1 เซน แล้วมันต้องใช้เท่าไรกันแน่แล้วผมควรทำยังไง ครับ หรื่อว่ามันเป็นปกติ เครื่อง D16Y8 นะครับ

2. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ว่าตามคู่มือเลย

เปลี่ยนพร้อมไส้กรอง 3.3 ลิตร
    ไม่เปลี่ยนไส้กรอง 3 ลิตร
    ปริมาตรทั้งหมด 4 ลิตร

ตามคู่มือบอกว่าระัดับน้ำมันเครื่องควรอยู่ระหว่าง ขีดบนและขีดล่างของก้านวัด :cool:

3. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    วัดเวลาไหน ถูกต้องครับ
    - เครื่องเย็นแล้ว 3 ชั่วโมง
    - จอดไว้ทั้งคืนแล้วอุ่น 5 นาทีแล้ววัด
    - วัดเวลาไหนก้อได้ครับ
    ทุกวันนี้ยังงงอยู่เลยครับ

4. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ตอนถ่าย ได้เปลี่ยนใส้กรองป่าวครับ ถ้าไม่คือมันยังมีค้างอยู่ในใส้กรอง

เวลาวัด ผมจะวัดตอนเช้า จอดทิ้งไว้ทั้งคืน ให้น้ำมันเครื่องไหลลงอ่างให้หมด

5. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ของผม ลักษณะเดียวกะ จขกท. เป๊ะเลยครับ ถ้าเปลี่ยนกรองเครื่องด้วย จะเติมได้แค่ 3 ลิตร. จึงจะพอดีขีดบนของก้าน แต่ถ้าใส่ 3.5 เมื่อไหร่ เกิน 1ซม.ทันที แต่ก็ไม่เห็นมีไร ก็เลยใช้แบบนี้มาหลายปีล่ะ....

6. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ของผมไม่สนใจว่าจะเป็นกี่ลิตร ตอนผมถ่ายผมปล่อยไว้ประมาณ ครึ่งวัน (ส่วนมากจะเปลี่ยนตอนเสาร์-อาทิตย์) เปลี่ยนทุกครั้งผมจะเปลี่ยนกรอง,แหวน พร้อมกันเลย (ผมใช้ของ Isuzu vertex เพราะใหญ่กว่า ราคาถูกกว่า Confirm :D) จากนั้นผมจะเติมน้ำมันเครื่องลงไป แล้วนำก้านวัดขึ้นมาตรวจดู (ประมาณได้จากการเทว่าจะต้องอยู่ประมาณไหนทุกครั้ง) แล้วเติมจนใกล้ขีดบน (เติมที่ละนิด) พอถึงขีดบนผมจะหยุด ถ้าไม่ออกไปไหน จอดรถกลางคืนทิ้งไว้ เช้ามาตรวจสอบอีกครั้งถ้ายังอยู่ในระดับขีดบน ก็จบ แต่ถ้าอยู่ต่ำกว่าก็จะเติมแบบไม่ให้เกินขีดบนครับ (สามารถเกินได้นิดหน่อย)

สรุป ผมจะเติมแบบตรวจสอบที่ขีดบนเท่านั้น ไม่สนใจว่าจะกี่ลิตร
    <<<

7. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    นู๋เติมหมดแกลลอน(4ลิตร)เลย
    พอดีจุดบนเป๊ะ
    :D

8. เติมเลยคับ ดูๆๆเอาให้พอดี เติมแต่ละครั้งไม่เท่ากันเลย...

9. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    ขอบคันคับ

คือว่าที่ผมถามเพราะว่า เมื่อก่อนเติม 3 ลิตร ตลอด แล้วพอมาเจอในเว็ป บอกว่า 3.7 ก็ลองเติมดู ผลที่ออกมารถอืดมาก ก็เลยมาถามดู ขอบคุน ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้