เดินเบา...เครื่องสั่นเพราะอะไร

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sayon, 7 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    เวลาเราจอดรถทามไมเครื่องสั่นทั้งคันเลย.....เวลาวิ่งได้ซัก 90-100 ก้อจะเริ่มสั่นอีก สั่นทั้งพวงมาลัย...ไปจนถึงฝากระโปงเลยคับ..ถ้าวิ่ง120 ขึ้นไปอาการสั่นจะเริ่มหายไป...ผมละงง ด้วยเลยคับ...ทั้งที่ก่อนกลับบ้านผมก้อเช็ครถดูแล้ว ท่านพี่น้องท่านไดรู้สาเหตุ...ช่วยแนะนำทีครับ...:D:D:D อ้อ...ราคาอะไหล่ด้วยนะครับ....:p:p

2. green_t

green_t Member Member

157
    1
    18
    ต้องแยกการสั่นก่อนครับ
    ถ้าสั่นตอนวิ่งช่วงความเร็วไดแล้ววิ่งเร็วกว่าหรือช้ากว่าไม่สั่นก็ไปลองถ่วงล้อดูใหม่ครับตะกั่วที่ถาวงมาอาจจะหลุด
    ถ้าสั่นตอนจอดถ้ารอบเดินเบาปรกติก็ดูยางแท่นเครื่องครับ

รอดูคำตอบท่านอืนๆด้วยครับ
    ผมก็รู้น้อยครับ

3. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    เช็คยางแท่นเครื่องดูรึยังครับ เครื่องสั่นมากๆ ยางแท่นเครื่องมีส่วนด้วยนะครับ

4. sayon

607
    11
    18

จอดอยู่ก็สั่น...คับ ถ้าเปิดแอร์คอมทำงานก็จะไม่ค่อยสั่นเท่าไหร่..แต่พอคอม ตัดมานสั่นเยอะมากเลย..
    ตั้งศูนย์มาแล้วครับ..ตอนที่ได้ยางจากพี่ปุ๊มา...แล้วยางแท่นเครื่อง+เกียร์ราคาประมาณเท่าไหร่คับ...:D:D

5. sayon

607
    11
    18

ง้านจะลองเช็คดู....คับ:D:D:D

6. green_t

green_t Member Member

157
    1
    18
    ไม่เกี่ยวกับตั้งศูนย์นะ ต้องถ่วงล้อถ้าวิ่งแล้วสั่น ถ้าจอดแล่วสั่นอีกเรื่อง ต้องดูยางแท่นเครื่องอย่างที่คนอืนว่าแหละ รถผมก็ยังไม่จบเลย
    เริ่งเซ๊ง

7. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ยางแท่น เครื่อง ครับ ฟัน เทอ .. เอ๊ย ฟัน ธง อิอิ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ตามแจ๊คเลยยางแท่นเครื่องครับ........ไม่น่าเกิน 1500 รวมค่าแรง 3 ตัว

9. PK-POWER_

PK-POWER_ Guest

0
    0
    0
    พี่เฮงของ NV เรา 1500 เองหรือครับ ของแท้ หรือเทียบครับ
    ปล. ผมกำลังจะไปเปลี่ยนของ Soluna AL50 ของแท้ ยังไม่รวมค่าแรง ปาไป 1900 แล้ว เหอๆๆ

10. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ของเทียบอ่ะครับถ้าแท้แพงหลายๆๆๆๆๆๆ:D
    เทียบราคาจาก Sanny Thailand รถ B 14 เพราะใช้เครื่องตัวเดียวกัน
    อันเนี๊ยเป็นราคาของแท้ไม่รวมค่าแรง
    ยางแท่นเครื่องซ้าย ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 1,040 บาท
    ยางแท่นเครื่องขวา ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 2,220 บาท
    ยางแท่นเครื่องหลัง ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 1,420 บาท

11. sayon

607
    11
    18

งานเข้าหรือพี่...:D:D:D ผมก้อคงต้องเช็คตามที่พี่น้องว่ามานั่นแหละคับ แต่ตอนนี้ยังกระเป๋าแบนอยู่เลย เพิ่งจะกลับมาจากพิดโลก...คงต้องเป็นสิ้นเดือน:D:D:D

12. sayon

607
    11
    18

:eek::eek:....หลายตังค์อยู่นะเนี่ย....ถ้ารวมแท่นเกียร์ไปอีกล่ะ...ลมใส่แน่เลยพี่...:D:D

13. PK-POWER_

PK-POWER_ Guest

0
    0
    0

ขอบคุณครับพี่เฮง เห็นแล้วราคาของแท้ แล้วลมแทบใส่ อย่างนี้ ใช้ของเทียบ ดีกว่า :D

14. nv1020

3,195
    302
    83
    :D:D:D
    ช่ายมะ.......ช่ายม้าาาาาาาา:D:D

15. sayon

607
    11
    18
    มารายงานความคืบหน้า....อิอิ..เจอเจ้าตัวปัญหาที่ทำให้เกิดอาการสั่นเป็นเจ้าเข้า....กะจะไปหาซื้อมาเปลี่ยนวันเสาร์นี้ ( ทำเองอีกตามเคยครับ )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2009
  16. PK-POWER

PK-POWER New Member Member

136
    8
    0
    อุปกรณ์ในรูปมันคืออะไรหรือครับ แล้วมองจากมุมไหนหรือครับ ถึงได้รู้ว่ามันเสีย จะได้เป็น ข้อมูลให้ผมและเพื่อนๆ กันว่า ควรตรวจสอบเจ้าตัวนี้ ด้วย ขอบคุณครับ :D

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  17. sayon

607
    11
    18

ลูกยางแท่นเครื่องครับ....ท่านป๊อก...ผมต้องขอโทษด้วยรูปมาน ม่ายชัด...จอดอยู่ใต้ตึกครับ..:D:D:D
    ลูกยางแท่นเครื่องผมขาด....( ลูกหลัง ) เปิดฝากระโปงมองดูจากด้านข้างครับ...ติดเครื่องไว้จะได้รู้ว่าเครื่องมานสั่นช่วงไหนมากสุด..หัวหน้าผมเคยอยู่ ISUZU มาครับ......แล้วก้อ-
    ผมลองเช็คตามที่พี่ๆข้างบนบอกมาครับ...ผมม่ายได้เก่งอะไรมากมาย...:D:D:D
    ม่ายรู้ไรก้อกระทู้ถามกันเลย...ผมว่าต้องมีผู้รู้มาช่วยครับ......:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มกราคม 2009
  18. PK-POWER

PK-POWER New Member Member

136
    8
    0
    ขอบคุณมากครับ วันนี้ ไปหาตาแจ๊ค เลยให้ตาแจ๊ค ชี้ว่า ยางแท่นเครื่อง 3 ตัวมันอยู่ไหนบ้าง แล้วครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้