กระจกประตู ขึ้น-ลงฝืดมากคับ เป็นเพราะยางกำมะหยี่ที่ขอบเสื่อมหรือเปล่าคับ???

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Jern, 9 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    กระจกประตู ขึ้น-ลงฝืดมากคับ เป็นเพราะยางกำมะหยี่ที่ขอบเสื่อมหรือเปล่าคับ??? หรือเป็นเพราะอะไรคับ

ขอบคุณคับ

2. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    เคยเป็นเหมือนกัน ผมใช้sonaxฉีดที่รางกระจก แล้วค่อยๆเอากระจกขึ้น-ลง มันก็ลื่นขึ้นนะ

3. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ไฟอ่อนก็เกี่ยวนะ

สังเกตดู ลองเปิดไฟ เปิดวิทยุ ที่ปัดฝน

มันจะขึ้นลงได้ช้ากว่าปกติ

หรือง่ายๆเลย เปิด/ปิดพร้อมกัน 4 บาน

เห็นๆ

ปล : ยังไงเชครางกระจกก่อนนะ :)

4. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ขึ้นลง ฝืดมากใช่หรือเปล่าครับ
    ถ้าฝืดมาก เป็นตอนไหนครับ ขาลงหรือขาขึ้น

ถ้าฝืดมันทั้งขาขึ้นและขาลง คงเป็นที่มอเตอร์ อาจจะใกล้เสีย หรือไฟมาไม่พอ
    ถ้าขาลงเสียงมอเตอร์ทำงานดี แต่ขาขึ้นฝืดมาก คงไม่ใช่ที่มอเตอร์
    แต่อาจจะเป็นที่ตัวยึดกระจกเข้ากับรางกระจก (ของรถผมมันแตก)
    และถ้าเอาน้ำสบู่ หยอดไปตามร่องขอบกำมะหยี่ เช็ดคราบออกมาแล้วลื่นปื้ด
    แสดงว่าร่องนั้นสกปรก

5. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ถ้าไม่ได้เป็นที่ระบบไฟ มอเตอร์ เป็นการฝืดขึ้น ลง ยาก
    ลองเอาเสปร์ย แพนโด มาพ่นๆ น่าจะดีขึ้น น้ำยาจะคล้ายๆ
    กับพวกจาระบีขาวที่เขาเอาไว้ท่อฟั่นเฟืองมอเตอร์ ทาขอบ
    ยางกระจก อย่าเอาจาระบีผิดประเภทมาใช้จะทำให้ยางบวม
    หาซื้อได้ตาม โฮมโปร ป๋องละ300 กว่าบาท

6. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ตามนั้นเลยครับ PANDO

:D

7. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ฉีดนี่คือ แง้มๆตรงขอบกระจกล่าง แล้วฉีดเข้าไปเลยหรอคับ

8. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    PANDO ช่วยคุณได้ครับ

9. PANDO แน่นอนที่สุด

10. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ขอบคุณทุกคนค๊าบบ

11. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    PANDO อีกเสียงครับ

12. FAIZ

FAIZ New Member Member

37
    2
    0
    PANDO เลยครับ แถมเอามาใช้กับ BB Gun ได้ด้วยกระป๋องเดียวคุ้มเลย :D

13. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
  14. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ฝืดก็ใช้วาสลีนครับ ^^ หยอกครับ

15. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เคยเป็นเหมือนกัน ส่งเข้าที่ศูนย์ซ่อมแก้ไขได้ไม่มีปัญหาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้