++ วิธีกันขโมยฝากลางล้อแม็ก?? ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GaB, 27 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    มีใครมีวิธีเด็ดๆ เจ๋งๆ บ้างมั้ยครับ จะเอาไปใช้กับ Enkei RP01 ครับ

ตอนนี้รถล้อโบ๋มานานแล้ว ฝามีเก็บไว้แต่ไม่กล้าใส่ซักที

วิธีไม่จำเป็นต้องกับล้อรุ่นนี้ก็ได้ครับ รุ่นไหนก็ได้ อยากได้เป็นแนวทางครับ

เบื่อพวกโจรจริงๆ:mad:

2. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    เอ่ออ ผมว่าใส่ไปเหอะครับ ปรกติ เวลาถอดฝา มันต้องถอดเข้าในไม่ใช่เหรอครับ มันไม่น่าจะเอาได้น่าาา

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เคบใช้กาวตราช้างครับ
    แต่ก็อยู่ไม่นาน

4. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
  5. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    ทนไปเถอะครับ.... ยังไงมันก็ต้องแงะ อยู่ดี เซงด้วยยยยยยยย ถ้ามันจะขโมย ขอให้เอาไปแค่ฝา ก็ดีกว่า เอารถไปทั้งคันเนอะๆๆๆ

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมเคยใส่ RP02 รุ่นแรกๆ ที่ตรงกลางทำคล้ายๆปิ๊นล้อก อันนั้นดึงง่ายมากเลยคับ หายรายวัน ทำไงก็หายคับ เอาปิ๊นออกก้อไม่สวย เซงโคด ปัจจุบันเค๊าพัฒนาเป็นแบบนี้แล้ว

8. KENTENS@I

KENTENS@I New Member Member

535
    26
    0
    แบบ ไทย ยังโดนเลย โบ๋เลย

9. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เอาสายไฟฟ้ามาเสียบล้อแม็กเถอะ ป้องกันไว้ก่อนนะกัน อิอิอิ

ใส่ไปเถอะน่ะครับ

10. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมเอาซิลิโคน อุดไว้ครับ ทั้งในทั้งนอกเลย

11. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    หาของเทียมมาใส่เวลาหายจะได้ไม่เสียดาย

12. colorful

colorful New Member Member

76
    5
    0
    rpo1 ของผมเหลือฝาคู่เดียวแล้วครับ โดนงัดไป2

เซ็งเยย

13. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมก็ใช้ RPO 1 ก็กล้วฝาหายเหมือนกัน
    ก่อนหน้านี้ใช้วิธีเอาซิลิโคนทาด้าานใน
    กันมันหลุดกระเด็นออกมาเพราะขาที่
    ล็อคมันหักหมด เลยให้โรงกลึง กลึงเป็น
    แป้นมิเนียม พร้อมล็อคด้วยน็อตแทน
    ทาล็อคไทด์แบบแรงยึดต่ำที่เกลียวด้วย
    พอแห้งแล้วติดแน่นไม่มีคลาย ส่วนตัว
    เหรียญมิเนียมก็เอากาว2หน้าแปะให้เต็ม
    พื้นที่แล้วก็แปะแน่น แต่ถ้าจะให้แน่นสุด
    ก็กาวตะปู ของ DR.MO ไม่มีหลุดแน่
    นอน

14. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ทำที่ไหนเหรอครับ รบกวนขอเบอร์ได้มั๊ยครับ
    ของผมมีฝา 2 อันที่มันงอหักเหมือนกัน
    คงต้องเอาไปทำ ไม่งั้นคงน่าเกลียดแย่เลย

15. T_4wd

490
    13
    18
    เป็นร้านในเว็ปเรานี่แระครับ เค้ารับทำสเปเซอร์ อะแด็ปเตอร์
    ฮับล้อแม็ก ลองถามคุณ ตง ดู 087 999 50 59 ผมให้
    เข้าออกแบบใช้เวลาอยู่หลายวันจนสำเร็จ เค้าน่าจะจดแบบไว้
    ถ้าเค้ารับทำน่าจะสั่งได้ แต่ให้ชัวร์เอาแม็กไปวัดอีกทีดีกว่าเพราะ
    แม็กบางชุดอาจจะทำสีมาหนาบางไม่เท่ากันอ่ะครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=544298

GaB ถูกใจสิ่งนี้
  16. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เสียวเลยเห็นกระทู้นี้อะ เสียวโดนงัด - -=

17. GaB

1,643
    70
    0
    ยังสงสัยกับวิธีนิดนึงครับว่าตรงคำว่า Racing ต้องแงะออกมาจากฝาเหรอครับ? (ของผมเป็นอลูมิเนียมเหมือนกัน)

แต่วิธีนี้น่าสนใจดีครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

18. T_4wd

490
    13
    18
    ต้องแงะเหรียญมิเนียมที่ปั้มคำว่า Racing ออกมาจาก
    แป้นพลาสติกของเดิมที่ขาล็อกมันมักจะหักเวลาถอดเข้า
    ถอดออกอ่ะครับ เอานิ้วค่อยๆดันมันก็จะหยุดออกมาโดย
    ง่ายเลย จากนั้นก็เอามาแปะกับแป้นมิเนียมที่เรากลึงมา
    ใหม่ ตัวแป้นตรงตำแหน่งที่ใส่เหรียญผมวัดแล้วกลึง
    ให้มีลักษณะเดียวกับแป้นพลาสติกใส่พอดีเด๊ะเลย ส่วน
    จะติดด้วยกาวสองหน้า หรือ กาวตะปูก็ตามสบาย ส่วน
    แป้นมิเนียมถ้าอยากสวยก็เอาไปทำสีก็ได้ ชุดอะโดไดร์ก็
    ได้สวยไปอีกแบบ แป้นมิเนียมล็อกด้วยน็อต ทาล็อกไทด์
    ไม่มีวันหลุดแน่นอนครับ

ปล. ส่วนใหญ่แล้วเหรียญ และแป้นพลาติกของเอ็กไก
    จะมีขนาดเท่ากัน รุ่นอื่นที่เป็นฝาลักษณะนี้ก็สามารถ
    ใส่กันได้หมด ผมลองเอาเหรียญเอ็กไก รุ่น Racing
    Peak มาลองกับแป้นมิเนียมก็ใส่กันได้พอดีเช่นกันครับ

19. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากครับ สงสัยเดี๋ยวผมต้องโทรไปคุยกับร้านที่คุณ T_4wd บอกแล้วครับ เป็นวิธีที่ดีมากๆเลย

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนขอราคาด้วยได้มั้ยครับ ว่าเบ็ดเสร็จแล้วเท่าไหร่

ขอบคุณมากครับ:)

20. อืม...นะ

218
    12
    0
    อยากทราบราคาคร่าวๆเหมือนกันนะครับเนี่ย
    ต้องขอบคุณด้วยอีกคนครับ เพราะตอนนี้ฝาผมครบ แต่มันหักอยู่ 2 อัน
    ถ้าทำใหม่มาแล้วดี ก็น่าสนใจมากเลย

21. GaB

1,643
    70
    0

คิดว่าคงไปทำเหมือนกันครับ เพราะวิธีน่าจะปลอดภัยชัวร์ๆ (ยกเว้นโดนถอดไปทั้งล้อ)

ว่าแต่เรื่องเบรค Spoon ที่เคยถาม ตอนนี้ทำเรียบร้อยแล้วรึยังครับ? :p

22. อืม...นะ

218
    12
    0
    แหะๆ มีคนติดตามเรื่องของผมด้วย ซึ้งจัง T_T
    ตอนนี้ใส่เรียบร้อยแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ใส่ได้พอดีเป๊ะ เบรคไม่สั่นด้วยครับ
    ปัญหาอย่างเดียว...เวลาล้างรถ ตอนนี้ต้องเพิ่มการล้างคาลิปเปอร์เข้าไปอีก 1 อย่าง
    นอกจากการล้างตัวรถ กะล้อ เพราะมันทนไม่ได้ที่จะให้คาลิปเปอร์เปื้อนฝุ่น แหะๆ

23. neomaru U12

neomaru U12 New Member Member

416
    6
    0
    ได้ความรู้ดี

24. อืม...นะ

218
    12
    0
    ว่าแต่...คุณ GaB โทรไปสอบถามหรือยังครับ ได้ความว่ายังไงบ้าง :D
    พอดีช่วงนี้ตังหมด ยังไม่ได้เติมเลย เลยยังไม่ได้โทร แหะๆ :eek:

25. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ของผมก็ใช้ RP01 มันก็ไม่เห็นจะหลุดเลยอ่ะครับ

26. T_4wd

490
    13
    18
    ไม่หลุดอ่ะดีแล้วครับ ถ้าหลุดหาย เสียดายแย่เลย
    หายาก แพงด้วย จะหาซื้อก็ลำบาก ส่วนใหญ่
    แล้วถ้าถอดฝาหรือตอกฝาเข้า-ออกบ่อยๆ อย่าง
    เวลาถ่วงล้อ หรือ ทำสี ขาแป้นมักจะหักที่ละขา
    สองขาอ่ะครับ ส่วนใหญ่ที่หลุดก็เพราะขามันล็อก
    ไม่อยู่สะเทือนหรือกระแทกบ่อยๆอาจจะหลุดหายได้

27. GaB

1,643
    70
    0
    ยังเลยครับ เดี๋ยวกะว่าคงโทรไปช่วงหลังปีใหม่ครับ:eek:

ส่วนเรื่องเบรค อิจฉาจริงๆครับ อิอิ

เห็นด้วยกับคุณ T_4wd ไม่หายน่ะดีแล้วครับ แต่หายแล้วจะเครียด (จริงๆ:cry: )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 ธันวาคม 2008
  28. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ดีใจด้วยนะครับคุณ gab ที่ตามหาฝาเจอแล้ว ยังไงทำแล้วรบกวนส่งราคามาบอกกันหน่อยครับเพื่อจะไปทำบ้าง ทำเมื่อไรก็ส่งมาบอก เด้อ ไม่รีบครับ เพราะรถไม่ได้ไปไหนไกล ไปกับที่ทำงาน ถ้าหายก็ยามงัดและคราฟ

29. GaB

1,643
    70
    0
    ได้ครับ

ถ้าลืมยังไง PM มาถามก็ได้นะครับ อิอิ เผื่อทำแล้วลืมบอก:eek:

30. ~ Taohoo ~

~ Taohoo ~ New Member Member

273
    1
    0
    ความรู้ครับ...ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้