ถามเกี่ยวกับน้ำมันหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nortus, 11 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nortus

nortus New Member Member

13
    2
    0
    พูดถึงว่า โซฮอล กับ 95 ถ้าจูนกันจริงๆจรังๆ ว่าตามหลักแล้ว

อะไรวิ่งดีกว่ากันครับ บางคนบอกโซฮอลไห้ความร้อนมากกว่า เลยยังลังเลอยู่ครับ

ขอความเห็นพี่ๆหน่อย ว่าคิดไงกันบ้างรึจริงๆมันเป็นยังไง

ปล.กะว่าจะใส่ power fc นะครับ:rolleyes:

GaB ถูกใจสิ่งนี้
  2. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    รอผู้รู้คับ....ติดตามชม

3. pexky

pexky Member VIP

174
    9
    18
    95โซฮอลก็ดีนะคับถูกดี แต่มันกินหัวฉีด อ่าคับ

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เอาวิ่งดีจูน 95 เอาประหยัดจูน Gasohol

5. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    แอลกอฮอล์ ผสม น้ำมัน = แก๊ซโซฮอล์ จะให้ค่าความร้อนน้อยกว่า น้ำมันปกติ 40-50% ครับ (ไม่รู้นะนี้ความรู้จากที่ผมเรียนช่างยนต์มา)

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ดันไปครับความรู้
    ใครอธิบายได้มาให้ไวเลยครับ

7. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    มีจูนเนอร์ท่านนึงเคยบอกว่ายิ่งเติมทิ้งใว้นาน แก๊สโซฮอลจะมีอ๊อคเทนน้อยลงครับ

8. nortus

nortus New Member Member

13
    2
    0
    ขอดันทีนึงคับ :cry:

ผมยังสงสัยอยู่ว่า
    ทำมัยได้ยินว่าพวกรถแดรกบางคันเขาเติมแอลกอฮอวิ่ง(จริงปะคับ)
    เลยคิดว่ามันน่าจะมีดีที่ไหนบ้างน่ะครับ

9. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    แอลกอฮอร์ไม่ใช่ แกสโซฮอร์ แยกกันให้ออกครับ โดยส่วนตัวผม แกสโซฮอร์ 95 ออกเทนน้อยกว่า 95 แน่นอนครับ แถม ยิ่งค้างถังนาน ออกเทนยิ่งหาย เวลาจูน บูสท์ได้น้อยกว่าครับ แรงม้าหาย แน่นอน :cool:

10. Tonge

Tonge New Member Member

46
    5
    0
    ผมเคยฟังมาในรายการต่างๆ เขาว่า เอตทานอล
    ที่ผสมเบนซิน ทำให้กลายเป็นแก๊ซโซฮอล
    ตัวเอตทานอล นั้นให้อ๊อคเทนสูงขึ้น ครับ
    แต่ก็ไม่รู้ว่า เขาผสมอะไร ทำให้ อ๊อคเทน เป็นไปตามกำหนด
    ใน 95 91 ได้นะครับ
    ปล. ผมไม่ได้มีความรู้มากนะครับ ฟังเขามาอีกที น่ะครับ
    ผิดพลาดไง ขออภัยด้วยครับ:D

11. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    แอลกอฮอลออกเทนมากกว่าน้ำมันแน่นอน
    แต่แอลกอฮอลมันให้พลังงานได้น้อยกว่าน้ำมัน
    ให้พลังงานน้อยกว่า=แรงน้อยกว่า

ออกเทนมันคือค่าป้องกันการชิงจุดระเบิด มันไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้น
    แต่ที่รถแรงๆต้องเติมออกเทนสูง ก็เพราะว่าต้องการบูสเยอะ หรือกำลังอัดของเครื่องยนต์สูงมาก
    พวกนี้มันจะเกิดการชิงจุดระเบิดได้ง่าย จึงต้องเติมออกเทนที่สูงมากๆเข้าไว้

12. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    น้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 หมายถึง การนำเอทานอล ซึ่งเป็นแอลกอฮอล์บริสุทธิ์ที่ได้จากกระขบวน การกลั่นน้ำตาลจาพืชจำพวกแป้งและอ้อย มาผสมในน้ำมันเบนซิน 95 ในอัตราส่วนร้อยละ 10 โดยปริมาตร ซึ่งจะได้แก๊สโซฮอล์ที่มีคุณสมบัติเทียบเท่าเบนซิน 95 แก๊สโซฮอล์ที่เติมเอทานอลในอัตราส่วนไม่เกินร้อยละ 10 จะไม่มีผลในระยะยาวต่อเครื่องยนต์ แต่จะทำให้มีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่าเบนซิน 95 ประมาณ ร้อยละ 3-5

ส่วนวิ่งดีต่างกันมั้ย ไม่แน่ใจครับ

13. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    รู้เท่านี้เหมือนกันครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้