ถามเรื่อง การทำความสะอาดหัวเทียนครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย GunTumP, 7 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GunTumP

GunTumP New Member Member

352
    6
    0
    ปกติแล้ว หัวเทียนที่ใช้งานกันเนี่ย ต้องถอดออกมาทำความสะอาดกันบ้างมั้ยครับ แล้วถ้าจะต้องทำความสะอาด ต้องใช้น้ำยาหรือน้ำมันอะไรครับ ใครมีประสบการณ์ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ:D

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ใช้น้ำมันเบนซิลล้างครับแล้วใช้แปรงสีฟันเก่าๆถูครับ
    อย่าใช้ของมีคมหรืออะไรก็ตามไปถูกตรงเขี้ยวมันนะครับ
    และถ้าเป็นไปได้วัดระยะห่างของเขี้ยวหัวเทียนด้วย
    และอายุการใช้งานก็ประมาณหนึ่งปีก็เปลี่ยนได้แล้วครับ

3. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ตามนั้นคับ

G Type R ถูกใจสิ่งนี้
  4. GunTumP

352
    6
    0
    ตอนแรกกะว่าจะใช้ Sonax ขัดครับ แต่ไม่แน่ใจเลยมาตั้งกระทู้ถามก่อน โชคดีจริงๆ ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือคร้าบ :D

5. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เพิ่มเติมครับ ก่อนล้างหัวเทียนให้สังเกต เขมาที่ปลายหัวเทียน มันเป็นตัวบอกประสิทธิภาพของการจุดระเบิดของเครื่องด้วยครับ ถ้าหัวเทียนมีเขมาดำๆ มากแปลว่า(ง่ายๆ) จ่ายน้ำมันมากเกินไป ในทางกลับถ้าหัวเทียนออกสีขาวมากๆ แปลว่าน้ำมันบางไป หรือให้ไฟมากเกิน (เครื่องน๊อกได้ง่าย)

เวลาล้างให้ใช้แปรงทองเหลืองขัดเบาๆ เพื่อล้างเขมาน้ำมันออก
    ส่วนเรื่องเขี้ยวหัวเทียนตัวระมัดระวังอย่างที่พี่หมูบอกครับ ปรกติจะมีระยะของเขี้ยวบอกไว้ที่กล่อง ควรตั้งเขี้ยวให้ได้ระยะตามที่กำหนด อีกอย่าง คือ ให้สังเกตเขี้ยวหัวเทียนด้วย ถ้าเขี้ยวกุดลงมากๆ แปลว่า เตรียมหาของใหม่เปลี่ยนได้แล้วครับ
    ของให้แรงครับพี่ตั้ม

G Type R ถูกใจสิ่งนี้
  6. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    ความคิดส่วนตัวผม ของผมเคยลองเอาออกมาล้างๆตั้งระยะห่างใหม่มันก็ไม่ค่อยมีผลอะไรแตกต่างจนรู้สึกได้ครับ
    ผมเลยใช้วิธีเห็นว่ามันเก่าเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนเลย พอเปลี่ยนปุ๊บเสียงเครื่องเปลี่ยนเลยครับเนียนขึ้นเห็นได้ชัด
    แต่พอดีตอนนั้นที่ผมเปลี่ยนผมเปลี่ยนสายหัวเทียนเดิเป็น NGK ด้วยนะครับ

7. GunTumP

352
    6
    0
    ขอบคุณคร้าบ พี่เอก วันนี้ล้างเรียบร้อยแล้วครับ แต่ใช้แปรงสีฟันขัดน่ะครับ กลัวหัวเข็มมันหัก

เรื่องตั้งระยะห่างผมไม่ได้ตั้งน่ะครับ แค่ทำความสะอาดมันเฉยๆ ส่วนสายหัวเทียน ผมใช้ของ Splitfire Twincore น่ะครับ :D

update ข้อมูลนิดหนึ่งครับ เมื่อวานนี้หลังจากผมถอดหัวเทียน NGK Iridium ออก แล้วก็ใส่หัวเทียนที่แถมมาจากสายหัวเทียน ซึ่งคิดว่ามันน่าจะพอใช้ได้ ปรากฎว่า รถวิ่งไม่ออกเลยครับ วันนี้เลยต้องไปซื้อน้ำมันเบนซินมาล้าง NGK ที่ถอดออกเมื่อวานนี้ แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้าไปไหนจะลองจับความรู้สึกว่า รถวิ่งดีขึ้นมั้ยแล้วมาบอกนะครับ
    ส่วนตัวแล้วผมว่าการเปลี่ยนหัวเทียนให้ความรู้สึกในการขับขี่ดีขึ้นนะครับ แต่สายหัวเทียนต้องดีด้วยนะ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ :D

ให้ดูรูปนิดนึงครับ รูปแรกคือ ยังไม่ได้ล้างครับ ถอดออกมาสดๆ

View attachment 1201370

รูปที่สองนี่เป็นเบอร์หัวเทียนครับ

View attachment 1201371

8. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    รอติดตามผลงานครับเพ่

9. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ^
    ^
    ^
    ควรเปลี่ยนเครื่องที่ใส่หัวเทียนจาก D เป็น K แล้วจะได้ความรู้สึกใหม่ครับ 555

10. GunTumP

352
    6
    0
    แหม่ แค่ทำความสะอาดหัวเทียนเองครับ ไม่ได้เซตโบซะหน่อย อิ อิ

ความคิดดีครับ เด๋วผมเก็บหัวเทียนเก่าเอาไว้ก่อน แล้วไปหาเครื่องบล้อกใหม่มาใส่กะหัวเทียนเก่า 555:D

11. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    ความรู้ตูมเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้