ถามเรื่องยาง ระหว่าง Falken vs Nitto คับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย woon_why, 6 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    อยากจะถามเรื่องยาง ระหว่าง Falken vs Nitto คับ

พอดีกำลังจะไปเปลี่ยนอ่ะคับ
    ดูๆ - Falken St115 กับ Nitto Nt555 อ่ะคับ
    2ตัวนี้ อันไหนน่าใช้กว่ากันอ่ะคับ

ราคาประมาณ 3400-3500 ทั้งคู่ เลยรังเลอยู่อ่ะคับบบ

อยากได้แบบ ขับแล้วเงียบๆ อ่ะคับ เพราะไม่ได้ขับเร็วเท่ารัย
    ความเร็วเฉลี่ย ก็ประมาณ 110Km/H อ่ะคับ

รบกวนช่วยป๋ม ตัดสินใจหน่อยคร๊าบบบบบ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะคร๊าบบบบบบบ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    St115 ยางรุ่นนี้ออกมาประมาณ 9 ปีแล้วครับและก็ยังมีการผลิตจนถึงทุกวันนี้ซึ่ง
    เคยขึ้นชื่อว่าเป็นยางที่หนึบมากเมื่อหลายปีก่อนแต่มา ณ ตอนนี้ผมว่ามันก็ไม่ค่อย
    โดดเด่นซักเท่าไหร่ และดอกยางที่บางทำให้หมดเร็ว เนื้อยางก็แข็งเร็วด้วยครับ

Nt555 ยางเทคโนโลยีใหม่กว่าชื่อเสียงของยางยี่ห้อนี้มาจากรถแดร็ก เท่าที่เคยลอง
    ตอนยางยังใหม่ก็ถือว่าหนึบมากครับ และตัวดอกยางก็ไม่ได้มีแนวโน้มว่าจะหมด
    ง่ายๆ แต่จะเสื่อมช้าเสื่อมเร็วอันนี้ไม่ทราบครับ ยังไงก็ต้องรอถามผู้ที่ใช้มา1ปีขึ้นไป
    ว่ามันแย่มากกว่าเดิมแค่ไหนครับ

แต่ถ้าเอาเรื่องความเงียบนะผมว่าน่าจะพอๆกัน ส่วนเรื่องที่บอกด้านสมรรถนะไป
    ก็เพราะผมคิดว่ามันสำคัญ ใส่ยางดีไม่ได้หมายความว่าเป็นคนขับรถเร็วนะครับ
    ผมมองว่าใส่ยางดีช่วยทำให้ปลอดภัยขึ้นต่างหาก เนื้อยางดี โครงสร้างยางดี
    โอกาสในการที่มันจะระเบิด จะหลุดโค้ง จะเบรคไม่อยู่มันก็น้อยกว่าเพราะมัน
    เป็นสิ่งเดียวที่ติดกับพื้นถนน ขับ 90 เท่าเดิมแต่โดนสิบล้อตัดหน้ายางดีอาจจะ
    เบรคอยู่ ยางไม่ดีรถเราอาจจะกองเป็นซากก็ได้นะครับ ใครจะไปรู้

อ่อ..ที่บอกไปทั้งหมดไม่มีการอ้างอิงข้อมูลใดทั้งสิ้นครับ เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

EK_limited ถูกใจสิ่งนี้
  3. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

4. pote_unlimited

pote_unlimited New Member Member

72
    28
    0
    เหนเพื่อน ๆ ที่ใช้ NT555 บอกกันว่าโดยรวมถือว่าดีพอสมควรเลยอ่ะคับ ไม่ค่อยดังด้วย

แต่เสียอย่างเดียว มันกลัวน้ำ อ่ะคับ

5. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ไม่ลองดู t1r หน่อยหรอครับ
    ราคาเท่าๆๆกันเลย

6. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ผมใช้ St115 มาสองปีแล้วครับ โอเคเลย <<<

7. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    แนะนำ Dunlop SP sport LM703 แจ๋วกว่า เงียบ+ทน+แก้มสวย

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  8. Ton_EK.

Ton_EK. New Member Member

72
    11
    0
    ผมก็ใช้ St115:cool::cool:

9. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ใช้ ST115 มา 2 ปีแล้วครับ เสียงไม่ดัง ไม่กลัวน้ำ ยางยังนิ่มอยู่ แต่ดอกหมดค่อนข้างเร็วครับ (ตอนนี้เริ่มลื่นแล้ว คงใกล้เปลี่ยน) เรื่องการยึดเกาะถนนเป็นที่น่าพอใจระดับหนึ่งครับ เข้าโค้งค่อนข้างดี วิ่งสนามพอได้ โดยรวม จัดเป็นยางที่คุณภาพคุ้มราคาตัวหนึ่ง เมื่อเทียบกับคู่แข่ง เช่น Yoko ที่เกาะดี แต่เสียงดัง และแพงเหลือเกิน
    ส่วน Nitto nt555 ยังไม่เคยลองครับ แต่พี่ที่เป็นนักแข่งบอกว่าใช้ได้ วิ่งทางตรงดี แต่เรื่องการเข้าโค้ง (connering) ยังไม่เท่าไร แต่ราคาน่าลองครับ ยังไม่ได้ยินเรื่องยางมีปัญหา มีรุ่น nt555R เป็นตัวเลือกอีกตัว

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  10. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0
    มีทั้ง 2 ยี่ห้อครับ
    St115 ใส่ EK และ Nitto 555 ใส่ ES
    เรื่องเกาะ ผมว่าพอกัน แต่ Nitto เงียบกว่า
    ST 115 สวยกว่าครับ ทั้งดอก และแก้ม (อันนี้ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ)
    ผมว่า 2 ตัวนี้ ชอบตัวไหน เล่นได้เลยครับ

11. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ST 115 ใช้กันมามานคุณภาพใช้ได้
    Nitto เป็นยางใหม่พึ่งเข้ามา ทางร้านนำเข้ามาทับ Falkan นี้แหละ เนื้อยางดีแต่คุณภาพต้องรอดูยาวๆครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร เป็นยางที่น่าใช้ที่เดียว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มกราคม 2009
  12. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    งั้น Falken ST115 ก็น่าสนใจกว่าใช่ไหม๊คับบบบบบ???

13. G_E_T

G_E_T New Member Member

3
    0
    1
    ใช้115 อยู่คับใส่มา3ปีOK คับหนึบเงียบส่วนตัวว่ามันกลัวน้ำคับ

14. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ทำไม ใช้ 115 อยู่ แม่ง ดังระเบิด

15. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    เหมือนกันเลยครับกุ้ง ปีเดียวเอง(แต่วิ่งเยอะ) อิอิ :D

16. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    nitto ก็ดีนะ หนึบเงียบดี ใช้อยู่ครับ

17. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    เคยใช้ 115 ครับ ใช้ดีแต่หมดเร็ว

18. bom rb20det

bom rb20det New Member Member

168
    12
    0
    เห็นด้วยครับบบบบบ

19. ApoumEk

ApoumEk New Member Member

68
    10
    0
    ผมใช้ nitto555 เหมือนมันเริ่มดัง ร้านเค้าบอกว่าดอกมันไหญ่ ร่องยางลึก เลยดังง่าย แต่เรื่องความเกาะ นี่ยกนิ้วให้เลยยางก็นิ่มดีครับใช้รถวันละ80กิโล - - อีกอย่างลายยางมันสวยโดนตาครับ เลยเลือก

20. Monster_Tin

Monster_Tin New Member Member

15
    2
    0
    nitto ก้อน่าลองอยู่ น่า

21. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    ผมใช้ NT555 เหมือนกันครับ ยางใช้ได้เลยครับ ราคาไม่แพงครับ ผมซื้อมา 2500 195/55/R15

สังเกตตรง รายละเอียดยางจะเป็น ZR ผมถามที่ร้านเค้าบอกเป็นยางไม่จำกัดความเร็ว ครับ น่าใช้ครับ confirm .....

22. MAX@SI

MAX@SI New Member VIP

397
    12
    0
    NITTO ก็ดีครับ ผมซื้อมา 3100 ขอบ 16 ร้านติวานนท์ครับ

23. NITTO เลยคับ ลองๆๆดู

24. ซื้อร้านไหนมาครับ ผมโดนไป 2,650 ร้านเพาเวอร์แมกซ์ รามอินทรา กม.8 อยากรู้เผื่อจะเปลี่ยนคู่หลังในอนาคต

25. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    555 ผมเบิกร้านติวานนท์มา 3 เดือนที่แล้ว 2,450 บ.

นุ่มหนึบคุ้มราคาครับผม....

26. rca

rca New Member Member

184
    2
    0
    st115 ไม่ดีครับไม่เกาะถนน เข้าโค้งแรรงไม่จิกโค้ง
    KUMHO ku15 ดีกว่าครับiขอบ15 2พันกว่า
    หรือ ยางใต้หว้นยาง FEDERAL RSR นะ ราคาขอบ15 3กว่า-4000 ดีมาก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้