อยากทราบขนาดของใบเทอร์โบคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย mlvec2005, 23 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mlvec2005

mlvec2005 New Member Member

377
    0
    0
    อยากทราบขนาดของใบเทอร์โบคับ สมุตนะคับมีเทอร์โบตัวหนึ่งมีขนาดใบพัดไอดี54มม. แล้วขนาดใบพัดไอเสีย49มม. แล้วเทอร์โบอีกลูกมีขนาดใบพัดไอดี54มม. แล้วขนาดใบพัดไอเสีย60ม. ผมอยากทราบว่าการที่ขนาดใบไอเสียไหญ่กว่านั้นมันดียังไงหรอคับ แล้วเล็กกว่ามันดียังไง เพราะผมเห็นเทอร์โบบางตัวใบหน้าไหญ่กว่าใบหลัง หรือใบหลังไหญ่กว่าใบหน้า มันมีข้อดีข้อด้อยยังไงหรอคับ รบกวนช่วยตอบทีนะคับ

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ใบหน้าที่ใหญ่กว่าใบหลังมากๆ จะทำให้เทอร์โบตักลมเร็วและมีแรงดึงใบด้านใบหน้ามาก กันรุนจะรับ

ภาระสูงจะพังไว กันรุนจะเสียฝั่งไอเสีย(ใบจะไปอัดฝา)

ใบหน้าที่เล็กกว่าใบหลังมากๆ ตักลมช้ากว่าและทำให้มีแรงดึงไปทางใบหลังมากๆหากยิ่งใช้รอบเทอร์

ไบสูงเกินไป เช่น TF กันรุนจะเสียฝั่งไอดีใบ(ใบหลังจะเช็ดโข่ง)

ถ้าใบหน้าใบหลังมีอัตราส่วนที่พอดีๆ กันรุนจะรับแรงไม่มากเพราะว่าใบหน้าและใบหนังต่างดึงกันเอง......

กันรุนจะประคองไว้เฉยๆ เช่น HX หรือ 07-10

3. Diesel Only

Diesel Only New Member Member

158
    2
    0
    ชัดเจนครับ ชอบๆเนื้อหาดีๆ ถามโค๊ชหน่อยครับ 07-10 ใส่ใบหน้าที่ตักลมดีกว่าใบเดิมใส่รุ่นอะไรได้บ้างครับ :D

4. อย่างแน่นเลย ขออนุญาตจดเก็บเลยครับ

5. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ถูกต้องครับ

6. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ขนาดใบเทอร์โบ

อยากทราบว่าใบหน้า,ใบหลัง ที่มีขนาดไม่เท่ากันหรือเท่ากัน มีผลต่อการตอบสนองต่อเครื่องยนต์อย่างไรบ้างครับ และมีผลอย่างไรกับการขับขี่

7. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    up...

up...up...up...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้