ถามเรื่องทำทะเบียน

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย Ea"RT"h, 6 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    พอดีผมมี Click อยู่คันนึงเพิ่งได้มา

ประมาณว่ามีคนเอามาจำนำกับพ่อผมไว้ แล้วไม่จ่าย (ไม่ได้ทำสัญญากันนะ) และคนนั้นก็ไปต่างประเทศไม่กลับเมืองไทยแล้ว

พ่อก็เลยเอารถมาให้ผม แต่รถคันนี้มันไม่มีทะเบียน ไม่มีเล่ม ไม่มีอะไรให้มาเลย มีแต่ตัวรถกับกุญแจเท่านั้น

ไม่ทราบว่าผมจะทำยังไงถึงจะทำให้มีทะเบียนได้ครับ ให้ขับแล้วถูกกฎหมาย

2. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอสมัครสมาชิกด้วยเลยแล้วกันนะครับ

3. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
  4. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ช่วยตอบคำถามผมด้วยนะครับ

กลัวเอารถออกไปขับไม่ได้

5. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ไม่น่าจะได้นะครับ ส่วนใหญ่ต้องมีเอกสารโอนลอย
    หรือเล่มเท่านั้น ต้องตามเจ้าของให้เจอครับ
    หรืออีกอย่าง ลองหาร้านที่ทำสวมทะเบียน อันนี้ไม่ขอแนะนำแต่อาจเป็นช่องทางคครับ
    ตามรถที่เป็น bigbike ลองหาดู

ยินดีตอนรับเชิญแนะนตัวที่สมัครสามชิกเลยครับ

6. earthbkk

earthbkk New Member Member

93
    2
    0
    สวม ทะเบียน เลย ฮะ

7. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    คำตอบนะครับ ไม่ได้ครับ เพราะเอกสารในการเปลี่ยนเจ้าของประกอบไปด้วย ใบโอน ใบมอบอำนาจ สำเนาทะเบียนบ้านและบัตรประชาชน และสมุดรายการจดทะเบียน (เล่มเขียว) ลองไปถามญาตเขาสิ่ว่ามีบ้างไหม ถ้าไม่ได้ก็ชำแหละขายเถอะครับ เป็นทางออกสุดท้าย

ส่วนเรื่องสวมทะเบียน 1 ปี 6 เดือนนะครับ แล้วแต่ศาลท่านพิจารณาด้วย คิดดูให้ดี

8. jz_gte_3

jz_gte_3 New Member Member

83
    0
    0
    ไม่คุ้ม ปล่อยยยำ ดีก่า หรือขี่ในซอย พอ

9. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ้เพื่อนผมโดนจับเรื่องสวมทะเบียนมาแล้วนะครับ ไม่คุ้มเลยอย่าทำ ที่สำคัญยืมเงินผมไปประกันตัวออกด้วย ตั้ง 20,000 แต่เพื่อนรักยอมได้ อิอิ

10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    สวมทะเบียนคือการทำยังไงครับ

สมมุติว่าผมไปหาเล่มทะเบียนจากรถที่พังมาได้ แล้วเอามาเปลี่ยนใส่กับรถคันนี้ แบบนี้เรียกว่าสวมทะเบียนหรือป่าวครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้