+++วันนี้เกือบแย่ ขับๆอยู่ น็อตล้อเหลือตัวเดียว ล้อเกือบหลุด+++ - - - - แก้ไขเรียบร้อยแล้วขอบคุณครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย SPEEDKILLS, 4 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    วันนี้ขับรถอยู่ดีๆ ก็มีเสียงดังกึกๆมาจากล้อหลัง แล้วรถมีอาการแกว่งๆ นึกว่ายางแบน ก็ลงไปดู ปรากฏว่า น็อตล้อจากสเปเซอร์ขาด!! จาก 5 ตัว เหลือแค่ 1 ตัว ล้อก็เบี้ยวๆปริ้นออกมา ก็เลยตัดสินใจจอดไว้ก่อน นึกขึ้นได้ ร้านคาบูติก เปิดทุกวัน (อยู่แถวนั้นพอดี เลยเดินไปหาที่ร้าน ทางร้านก็ช่วยดีมากเลยครับ บริการนอกสถานที่ พกเครื่องมือมาช่วยกันเต็มที่เลย ถ้าไม่ได้ร้านนี้แย่แน่ๆ

แก้ไขล่าสุด: 5 มกราคม 2009
    model_tum ถูกใจสิ่งนี้
  2. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ตอนนี้ขับแบบนี้ไปก่อน วันอาทิตย์ร้านน็อตล้อปิดหมดเลย
    :cry::cry::cry:

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ดีแล้วที่รู้ก่อนไม่งั้น
    เสียหายเยอะแน่

4. kanomgun

kanomgun New Member Member

3
    2
    0
    โห รอดมาได้ไง ทำบุญ มั่งนะเฟ้ยย

5. ยังโชคดีนะคับเนี่ยที่ไม่หลุดอันตรายมากๆ

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมเคยใส่ล้อENKEI RACING RP02 ลายก่อนนะ ตอนนี้มันเปลี่ยนรูปลักษณ์ไปละ เมื่อก่อน ไอ่รุ่น ที่มีรูน็อต 8รูอะ ตรงกลางเป็นปิ๊น ขอบเป็นสีครับ ตอนนี้ไม่ผลิตละ เอารถไปใส่ที่ร้านเนรมิตยางยนต์ ใกล้ๆมอเตอร์สปอร์ทแลนด์ แดนเนรมิต ตอนแรก ทางร้านบอกว่า

"ต้องคว้านรูน็อตหน่อยนะครับ..."

ตอนนั้นยังเป็นรถคันแรกเราก็ไม่รุ้ว่าทำไมต้องคว้าน ... เอาๆ อยากใส่ลายนี้

ก็ขันน็อตได้

วันเสาร์ขับไปสนามนครชัยศรีฯ สมัยนั้น

ก็ไปรับแฟน ในหมู่บ้านแฟน ที่เคยไปไม่มีหลังเต่า เพิ่งสร้าง เราไม่เห็น ก็รูด...ซะ

พอขับไประหว่างทาง เสียงดังกึกๆ จากเบาๆ ก็เริ่ม ถี่ขึ้น ถี่ขั้น กึกๆๆๆๆ

เอะ ชักยังไง ตอนแรกนึกว่าลูกปืน หาร้านล้อก็หายากไม่ค่อยมี ไปหาแวะหาเพื่อนแถวสาย2

เพื่อนพาไปร้านล้อ ถอดน๊อตได้ตัวนึง ล้อร่วง...

ปรากฎว่าน็อตล้อหัก 3 ตัวอะครับ เหลือตัวเดียวนั่นหละ

จึงทราบว่า ล้อนั้นมันใส่ไม่พอดีอะครับ ความจริงมันใส่กับรถผมไม่ได้

ไอ้หน้าแปลนด้านใน มันไม่สวมกับดุมล้ออะครับ (อธิบายเข้าใจไหมเอ่ย) มันชนไว้เฉยๆ อยู่ด้วยแกนน็อต 4 ตัวนั้นล้วนๆ

ซึ่งในรถทั่วไป แปลนด้านใน มันจะสวมเข้าไปตรงดุมล้อนิดนึง ตัวดุมมันจะช่วยรับน้ำหนัก

นี่ถ้าน็อตอีกตัวขนาดนะ... ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นครับ ใครเอารถไปทำอะไร อู่ไหน ร้านไหน ตรวจเช็คงานให้ละเอียดนะคับ

"ช่างสั่วๆ มันเยอะ..."
    :sad:

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    อ้าวขาดอีกแล้วหรอครับ วันก่อนที่โพสถามเรื่องน๊อตขาดบ่อยป่าวครับ

โชคดีที่ยังเหลือนะเนี่ย ไม่งั้นเสียหายกว่านี้

8. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    อันตราย นะ คับ

9. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ครับ ทำไมมันขาดบ่อยก็ไม่รู้อะ เป็นอยู่ล้อเดียวด้วยครับ ดีนะไม่ขาดเมื่อวาน วิ่งบนทางด่วน 160-170

10. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    โชคดีจังครับ ดีนะที่รู้ตัวก่อน

11. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    อันตรายมากเลยคับ ปลอดภัยก็ดีแล้วครับผม

12. Gorillaz

Gorillaz New Member Member

37
    0
    0
    เกือบจะสมชื่อ SPEEDKILL แล้วมั้ยล่ะครับ

13. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมคิดว่ามันไม่ขาดบ่อยขนาดนั้นนะครับ สังเกตุสิ ล้อเดิมไม่ค่อยเป็นอะไรหรอก ต้องเปลี่ยน ล้อลายแปลกๆ บางทีใส่ไม่พอดี ร้านก็ยัดเข้าไป โดยไม่สนใจว่าทีหลังจะเป็นอย่างไร

ต้องระวังครับ ช่างสั่วๆ แบบ "ช่างมันเถอะ" มีเยอะครับ.
    :confused: :confused::confused:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2009
  14. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ไส่พระไรครับพี่

15. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    พระปากน้ำ อิอิ นี่ถ้าขับเร็วๆของหมุนติ้วเลยเนอะ :cry:

16. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    โชคดีมากๆคับ

17. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ดีนะล้อไม่หลุดไม่งั้นไม่อยากจะคิด
    ระวังด้วยนะคราวหน้าอาจจะไม่โชคดี
    ตรวจเช็คบ่อยๆละหนิง;)

18. Monster_Tin

Monster_Tin New Member Member

15
    2
    0
    ชีวิตปลอดภัยก็ดีแล้วคับ

ยังไงก็อย่าประมาท คับ

19. PoM(G.O.C.)

PoM(G.O.C.) Member Member

67
    8
    8
    เป็นไปได้มั๊ยครับว่าอาจจะเกิดจากล้อที่ใส่อ่ะครับ เพราะเป็นอยู่ด้านเดียว ด้านเดิมด้วยใช่ป่าวครับ
    ยังไงลอง check ดูนะครับ น่ากลัวมากๆ หลุดที่ความเร็วเยอะๆ ไม่อยากจะคิดเลย

20. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ครับพี่ :)

21. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เสียวแทนครับ โหะๆ -*-

22. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ครับครั้งนี้คงเช็คละเอียดๆหน่อยแล้ว ทุกทีเปลี่ยนแค่น็อตล้อ

23. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    หลุดได้ไงมีตั้งหลายตัว

24. K-Z33

K-Z33 New Member Member

370
    8
    0
    ตรงสเปเซอรใช้น็อตตัวเมียที่ใส่กะน็อตดุ้มล้อเดิมแบบไหนอะคับ

25. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    โชคดีมากเลยคับ ที่ไม่ได้ขับเร็ว อันตรายคับ ยังไงก้อขอให้ซ่อมเสร็จไวๆนะคับ

26. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    ทำไมมันขาดบ่อยจังพี่ อันตรายนะครับเนี่ย เช็คดีๆนะครับ

27. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ที่เขาเรียก เซนเตอ ไรซักอย่างที่มันเปน บ่า ยืนๆ ออกมานิดๆ

แล้วของพี่ SPEEDKILL จะมี รึเปล่า เพราะเคยเจอ น๊อตขาด เช่นกัน กับรถตู้ คิดว่า น้ำหนักของรถมีส่วน ยิ่งบวกกับ ถนน แรลลี่ ใน กุงเทพ

ถ้าพี่เขามีตรงนี้แล้ว คงต้องสร้างน๊อต ไททาเนี่ยม สักชุด จะช่วยได้รึเปล่านะ

:D

28. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ผมดูไม่เป็นอ่ะครับ :eek:

29. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    นึกภาพแล้วหลอนครับ หลุดตอน 160-170 คงหนักแน่

ผมก็เคยขาดทีเดียว5ตัว ที่ความเร็ว110 โชคดีที่รถโหลด ล้อมันเลยมุดเข้าไปอยู่ในซุ้ม ไม่งั้นคงไม่ได้มานั่งอยู่ตรงนี้อีก สเหตุของผมคือ บรรทุกของ แล้วเบ้าล้อแม็ก หลวมกว่าเบ้าดุม เลยมีช่วงเขย่าตัวได้ จนทำให้น็อตขาดไป ระวังกันด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้