วิธีขับรถยนต์ให้ชำนาญ.....

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย thunchaya, 27 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thunchaya

thunchaya New Member Member

1
    0
    0
    อยากถามวิธีการขับรถยนต์ให้ชำนาญครับว่าต้องทำงัยบ้าง คือผมซื้อรถมาขับปีกว่าแล้วครับแต่ยังขับไม่ค่อยคล่องเท่าไหร่ โดยเฉพาะในที่รถมากๆ หรือถอยในที่แคบๆ ถ้าพี่ๆท่านใดมีวิธีฝึกขับดีๆช่วยตอบหน่อยครับ....

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ต้องขับบ่อยๆ ครับ ประสบการณ์ในท้องถนนจะสอนคุณเอง
    เพราะขับในถนนจะเจอมากมายหลายเหตุการ

3. ^Artemis^

^Artemis^ New Member Member

51
    1
    0
    นั่งให้ถนัด จับพวงมาลัยให้คล่อง
    ถ้าปรับเบาะแล้วนั่งยังไงก็ไม่ถนัด ให้เปลี่ยนเบาะ จะช่วยได้
    พวงมาลัย ต้องหาตัวเองว่าชอบแบบไหน วงใหญ่ วงเล็ก

ว่างๆเอารถไปลองในถนนโล่งๆ เหยียบไปซํก 100 -120 แล้วลองเบรกให้เหลือซํก 40 -60 ดู จะได้รู้กำลังเบรกของตัวเอง
    แล้วก็ลอง เร่งเครื่อง จาก 0-100 ว่า มันใช้เวลาแค่ไหนเวลาเร่ง
    0-60
    0-80
    ลองหลายๆแบบ

เวลาเจอรถติดๆ จะไปแซงเข้า หรือเปลี่ยนเลน มันต้องรู้กำลังรถตัวเองก่อน
    ไปปาดเค้าซี้ซั้ว เสียมารยาทครับ เกิดพลาดก็จะชนกันเอา

แล้วก้ต้องปรับตัวให้ชินกับตัวรถ รู้สภาพ
    ขนาดของรถ กะระยะได้

หัดมองกระจกส่องหลังทั้ง 3บานให้คล่อง กะระยะให้ถูก ตั้งลำเยอะๆ เวลาจะถอยเข้าซองให้ตั้งลำมุมฉากก่อน แล้วค่อยเข้าเกียร์ถอย จะง่ายมาก แต่ถ้าถอยเฉียงๆ จะยาก
    ถ้ายังกะไม่เป็น ให้ลองจอดชิดกำแพง ดูในกระจก แล้วเดินออกมาดูนอกรถจะได้รู้ว่าห่างแค่ไหน
    เวลาถอย ดูกระจกซ้ายขวา ตั้งลำให้ตรงถอยแล้ว มองกระจกส่องข้างว่า ระยะห่างเท่าเดิม แล้วหันหลังไปมองกระจกส่องหลัง ใจเย็นๆค่อยๆ ถอย
    เก่งแค่ไหนก็มีมุมอับให้ชนครับ เรื่องถอยหลังเนี่ย

แล้วก็ขับบ่อยๆครับ

4. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ต้องมีความมั่นใจก่อนคับว่าปลอดภัย มองกระจกข้าง กระจกมองหลัง จะเปลี่ยนเลนจะแซง ก็ไม่ยากคับ ที่เหลือก็ต้องรู้ว่ารถเราไปได้มั้ย เปิดไฟเลี้ยวด้วยนะคับเวลาจะเลี้ยว หรือ หยุดรถ

5. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เห็นด้วยกับทุกท่านที่ตอบมาคับ

6. Yom_Zing

Yom_Zing New Member Member

104
    1
    0
    ถ้าชนแล้ว จะคล่องแน่นอนอิๆๆๆ

7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

อย่าชนแรง...

สวัสดีปีใหม่2552 มีความสุข สุขภาพแข็งแรงทุกท่านครับ:D:D:D

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

อย่าชนแรง...

สวัสดีปีใหม่2552 มีความสุข สุขภาพแข็งแรงทุกท่านครับ:D:D:D

9. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ขับไปก็พยายามมคิดภาพของสภาวะรอบๆตัวรถตลอดเวลา หน้า หลัง ซ้าย ขวา ว่าเปนยังไงบ้าง มีรถอยู่ตรงไหน มาเร็วแค่ไหน

เหมือนสร้างภาพซีมูเลเตอร์ไว้ในหัว เวลาเกิดเหตุฉุกเฉินจะได้แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้เร็วขึ้น พยายามอย่างมองแค่คันข้างหน้า มองไปถึงคันที่ถัดไปอีกคันด้วย

กระจกส่องหลังทั้ง3บาน ต้องคอบชำเลืองมองตลอดเวลา ชำเลืองนะคับ ไม่ใช่หันไปมอง ปรับกระจกให้เหมาะกับตัวเรา รวมถึงท่านั่งด้วย

มีทริกเล็กๆน้อยๆสำหรับที่แคบๆคือกระจกข้างคับ ปรับให้เปนมุมต่ำไว้ซักนิดนึง เพื่อเวลาจะจอดแนบฟุตบาทก็จะได้มองเห็นขอบได้คับ

ส่วนด้านหน้าด้านหลังก็อยู่ที่ประสบการณ์แล้วล่ะคับ ขับบ่อยๆ อย่าตื่นเต้น อย่าเฮาเลี่ยน ไปได้ค่อยไปอย่าตะแบง โดนบีบแตรด่าดีกว่าเกิดอุบัติเหตุคับ

โชคดีปีใหม่คับ

10. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    เรื่องถอย หรือจอดในที่แคบๆ
    ถ้าไม่มั่นใจต้องขยันลงมาดูนอกรถบ่อยๆ ครับ อย่าอายคน
    พอลงมาดูบ่อยๆเข้า อีกหน่อยเราก็จะกะระยะได้เองโดยไม่ต้องลงจากรถ
    สมัยขับรถใหม่ๆ ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกัน
    เดี๋ยวนี้ก็ยังทำอยู่ สำหรับที่ที่มีขอบฟุตบาทสูง หรือที่กั้นหลังสูง ;)

11. somboonrint

somboonrint New Member Member

9
    0
    0
    ถ้าถอยยาวๆขอแนะนำว่า หันไปมองข้างหลังโดยไม่ต้องมองกระจกข้างจะมั่นใจกว่า...โดยการเอามือซ้ายไปโอบหลังเบาะข้างแล้วก็หันคอไปมองผ่านกระจกหลัง....มือก็ประคองพวงมลัยซ้ายขวา...รับรองถอนได้เป็นกิโลครับ..แต่ถ้าแคบๆมองกระจกข้างจะดีกว่า...

12. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....เล่นเกมส์แข่งรถบ่อยๆ....พอจะช่วยได้บ้าง.....มั๊ง.....:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้