รบกวนสอบถามข้อมูลครับ

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย oh bangyai, 5 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oh bangyai

oh bangyai New Member Member

44
    1
    0
    พอดี เห็นรถสกายไลน์ ลงขายอยู่คันนึง สนใจและดูๆอยู่ แต่ไม่มีความรู้เลย
    รู้แต่ว่าเป็น อาร์ 30 แต่ไม่รู้ว่าเป็นโฉมอะไร เลย
    อยากจะขอข้อมูล ว่ารถคันนี้ เป็นโฉมอะไรครับ แบบไหน ยังไง
    ใครมีข้อมูล รบกวนช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบดีๆ ล่วงหน้าครับ
    ขออณุญาตเจ้าของรถมา ณ ที่นี้ ด้วยครับ ที่นำรูปมาลงสอบถาม ขอบคุณครับ

2. nitann64

nitann64 New Member Member

40
    0
    0
    ลองอ่าน2ลึ้งดีๆนะครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=553200&page=2

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=575997

ลองอ่านกระทุ้บนให้ละเอียด ว่ารถจบไปที่ราคาเท่าไรแล้วดุว่าเปลี่ยนแปลงอะไรไปบ้างเท่าที่เห็น มี ล้อ เปลี่ยน เก็บสี ท่อ อื่นๆไม่ทราบ 62000>>>>>>>>>135000 เครื่องเดิม ถ้ารับได้กับตรงนี้ก็น่าเอาครับไม่ต้องคิดมาก

3. oh bangyai

44
    1
    0
    ชอบคุณครับ แต่อยากทราบว่า มันโฉมอะไรน่ะครับ เห็นมีอาร์ 30 หน้ายักษ์ กะ หน้าเหยี่ยว สงสัยครับ
    ไม่รู้จริงๆ

4. nitann64

nitann64 New Member Member

40
    0
    0
    บ้านเราเขาเรียกหน้าไม่อายครับ เขาเรียกแบบนี้จริงๆผมก็งงเหมือ นกันว่าทำไมหน้ายักจะเป้นทรงกระจัง3ชั้นคล้ายๆบานเกร็ดหน้าต่างหรือเป็นรังผึ้ง ไฟจะใหญ่กระจังทรงใหญ่ กันชนจะสั้นไฟเลี้ยวอยุ่ที่กันชนครับ
    ส่วนหน้าเหยียวลองดูในกระทู้ฟู่ฟิ้วๆนะครับที่กะลังวางเครื่องคันสีขาวๆของเฮียปอง

5. ตามนั้นเลยคับ

6. oh bangyai

44
    1
    0
    ครับผม...ขอบคุณครับ พึ่งจะรู้ ว่ามีรุ่นหน้าไม่อายด้วย อิอิ

7. oh bangyai

44
    1
    0
    รบกวนสอบถามต่ออีกนิดครับ ว่ารถคันนี้ ไม่มีที่ฉีดน้ำล้างไฟหน้า สามารถ หาของมาใส่ให้มีแบบคันอื่นๆได้ไหมครับ

8. lorkode

lorkode New Member Member

552
    1
    0
    จัดรูปมาให้ดู แต่ไม่รู้ตัวไหนเขาเรียก หน้าไม่อาย
    ระหว่าง คันหนึ่งกับ 2 เด๋ว เซียน เขาจะเข้ามาชี้เเจง
    เองหงะครับระหว่างหน้าไม่อายกับหน้ายักษ์
    1.....
    2....
    3...หน้าเหยี่ยว
    4...ไฟกลม แปลงเอง อิอิ เจแปนนะ

นี่สำหรับ ใบหน้า อาร์ 30 โฉมต่างๆๆแต่จิงๆๆมันมี
    ไฟกลมตัวแวนอะไรทำนองนี้อีกหลายอยู่......มันอยู่ในหนังสือ
    ขี้เกียจพิมพ์...............ส่วน ที่ฉีดไฟหน้าเขาเรียก งาช้าง หรืองวงช้างครับ
    ถ้าของเดิมติดมากับกันชน มันจะมีรู มีที่ยึดน๊อต พร้อม ท่อน้ำ เเละมอเตอร์มาด้วย
    อันนี้เท่าที่เคยถามเพื่อนมาเขาเอาไว้ฉีด พวก หิมะ หรือฝุ่นโคลน ทำนองนั้นนะ

9. sup

sup New Member Member

322
    5
    0
    บอกก่อนว่าไม่ใช่เซียน ยังเป็นมนุษย์อยู่:D
    เพิ่งมี R30 กับเขาเหมือนกันครับ:)รถบ้านๆ:D
    เสริมน้องหล่อโคตร(lorkode)นะครับ จากรูปของหล่อนะ
    รูปแรก เป็นเวอร์ชั่นแรกที่เปิดตัวมา บ้านเราเรียกกันว่าหน้ากระจังรังผึ้ง
    รูปสอง เรียกว่าหน้ายักษ์ กระจังสามชั้นก็แล้วแต่เรียก
    จากนั้นคันแดงๆก็หน้าเหยี่ยว หรือ ไมเนอร์เชนจ์ RS

ตัวที่คุณสนใจอยู่นั้น เรียกว่า ไมเนอร์เชนจ์ GT
    ที่เรียกง่ายๆกันติดปากว่า หน้าไม่อายนั้น เกิดมาจากคนขับR30 หลายคน(ไม่รวมผมนะ)มีอาการที่ว่าคือหน้าไม่อาย:D และเรียกกันในคลับจนติดปากน่ะครับ ที่สำคัญมันเรียกง่ายมั้งครับ:D
    จุดสังเกตนะครับ มีไมเนอร์เชนจ์ RSกับGT นั่นหมายความว่า ทั้งหน้าเหยี่ยวและหน้าไม่อาย ผลิตออกมาพร้อมๆกันนะ อย่าเข้าใจผิดว่า หน้าเหยี่ยวเป็นรุ่นสุดท้าย:) ลองศึกษาหาอ่านดูเยอะๆครับ แล้วจะทราบว่ามันมีกี่รุ่น แต่ละรุ่นมีอะไรแตกต่างกันบ้าง คร่าวๆตามนี้ละกัน:rolleyes:

10. oh bangyai

44
    1
    0
    ครับผม ไม่รู้จะไปหาข้อมูลได้ที่ไหนน่ะครับ มีหนังสือหรือเวปที่มีข้อมูล อยู่บอกด้วยนะครับ เริ่มจาก ศูนย์จริงๆครับ

11. sup

sup New Member Member

322
    5
    0
    ดีครับค่อยๆศึกษาไป ไม่รู้จะเริ่มยังไงก็ google ก่อนเลยครับ:D
    บ้านเราส่วนใหญ่ก็หน้าตาแบบที่คุณลากรูปมาให้ดูแหล่ะครับ:)
    ขึ้นอยู่กับว่าชอบหน้าตาแบบไหน ตามรูปที่น้องหล่อโคตรเอามาให้ดู;)
    หน้าตารถ ของภายใน มันแปลงกันได้ครับ ถ้าใจเย็นๆรู้จักหาของ และมีเพื่อนช่วยหา :D
    สำคัญนะครับ รถแบบนี้ต่อให้มีเงิน ของบางอย่างบางทีก็ซื้อไม่ได้ครับ:rolleyes:
    เบื้องต้นรถที่เรามองไว้ ขอให้พื้นฐานดี(หมายถึงสภาพตัวถัง เส้นสาย)

อย่างรถผมที่มีอยู่ตอนนี้ ช่วงล่างทำของเดิมให้มันอยู่ในสภาพที่ดี ที่มีเปลี่ยนก็แค่หม้อลมเบรคให้เป็นชั้นครึ่ง ความเร็วสองร้อยยังคุมรถได้ง่ายๆเลยครับ:)
    รถอายุขนาดนี้(รุ่นนี้ขายบ้านเราตั้งแต่ 1984-87)ทำได้ขนาดนี้ผมถือว่าเยี่ยมแล้วครับ ทุกวันนี้เอาไว้วิ่งไกลๆ มีความสุขดีครับ ไม่ต้องเสียเงินล้านซื้อรถใหม่ป้ายแดงให้เป็นหนี้ตามกระแส:p
    ว่างๆก็มามิตติ้งกันได้นะครับ ถ้ามีนัดกันเมื่อไร มีรถหรือไม่มีไม่แปลกครับ:D
    ขออย่างเดียว ความจริงใจ ไม่ Fake:) มันก็แค่นั้น
    ดีใจที่ชอบสกายไลน์ครับ:cool:

12. oh bangyai

44
    1
    0
    ขอบคุณครับ...ถ้ามีมีตติ้งแล้วสบโอกาสจะไปร่วมแจมครับ

13. lorkode

lorkode New Member Member

552
    1
    0
    ผมจัดให้ละกัน จากหนังสือสกายไลน์ไฟล์
    นะคับของเจแปนเรียงตามลำดับ
    ตามที่พี่ชัย แจงมาเลย เเต่จะมีเพิ่มพวกตัว
    แวนและอื่นๆๆอีกพอสมควร
    รูปเรียงตามปีเลยนะครับ ดูกันเอา

14. oh bangyai

44
    1
    0
    ขอบคุณครับ ทึ่หารูปและข้อมูลมาให้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้