ใช้แบตยี่ห้ออะไรดีกำลังไฟเท่าไหร่ครับ?

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tumgreat, 2 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tumgreat

tumgreat New Member Member

16
    1
    0
    รถผมแบตใกล้อำลาแล้ว ใช้แบตของอะไรดีครับ เผื่อๆติดเครื่องเสียงด้วยนิดหน่อย กำลังไฟเท่าใหร่ดีครับ nv queencabครับ

Nissan Y10 Thailand ถูกใจสิ่งนี้
  2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ส่วนตัวผมยี่ห้ออะไรก็ได้ครับเน้น ที่ น้ำหนัก (น้ำหนักมาก ตะกั่วมาก เก็บประจุไฟได้ดี)
    กำลังไฟ 12 volt ครับ ส่วนความจุ เป็น Amp ก็ เลือก เอา ว่า เครื่องเสียงรถคุณ Step ไหน
    อันนี้ บอกไม่ได้ครับ แต่ ผมเปลี่ยน จาก 45 เป็น 60 Amp ครับ เพราะไม่ควรเกินกว่านี้ ไดนาโม ชาร์จ ไม่ไหว
    ส่วน... ตัวแล้วไม่ชอบ 3k เพราะ Amp ไม่เต็ม
    ตอนนี้ ใช้ GS ครับ:D

3. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ต้องดูกำลังที่ไดชาร์ทด้วยนะครับว่าเท่าไร การใส่แบ๊ตเกินกำลังไดชาร์ทไม่ป็นผลดีนะครับ
    เห็นว่ายี่ห้อดีดีก็ puma & โบลิเด้น ครับ

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ใช้ Panasonic 75 Amp มา 3 ปีละเช็คน้ำกลั่นไม่เคยต้องเติมเลย
    ไฟก็ปกติ:D

5. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    แต่ 2 ยี่ห้อ แพงนะครับ ผมก็ใช้ gs เหมือนตาแจ๊ค ครับ 70 amp

6. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ผมGS60 คับ กำลังดี

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ผม GS 100 เลยครับ สะใจดี ได 80 ครับ

8. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ผมใช้ Panasonic อ่ะครับ เพิ่งลองเปลี่ยนดู

9. เห็นเค้าว่า puma ดีใช่ป่ะแต่แพงแล้วอยากรู้ว่าควรดูหรือสังเกตยังไงครับว่ารถเราเหมาะสมกับแบตกี่แอมป์ (ที่บอกว่าไดชารด์ดูตรงไหนครับดูไม่เป็น)

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ต้องใช้มิเตอร์วัดกระแสครับ โน๊ต
    เปิดไฟให้หมดทุกดวง เปิดแอร์ และอุปกรณ์ไฟฟ้าในรถก่อนนะครับ แล้ว ก๊เอา มังติมิเตอร์วัด ค่าAmp
    ที่ไหลผ่าน ส่วนใหญ่ร้าน ไดนาโมจะวัดให้ได้ครับ (ไดโนเทส)ไม่มี

11. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    อ่อ ที่ไดชาร์จ จะมี ตัวนูนๆ บอกครับ ว่าค่าของกระแส จะปล่อยมากี่แอมป์ ต้องสังเกตุดูครับ

12. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ผม Pana 65 amp ครับ ใช้มา 2 ปี ไม่มีงอแงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้