ใครเคยโดนใบสั่งแล้วไม่ไปจ่ายค่าปรับ ช่วยตอบหน่อย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย max_upgrad, 14 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    คือผมเคย โดนจับข้อหาไม่พกใบขับขี่ แล้วตำรวจเขียนใบสั่งไม่ได้ยึดอะไรเลย แถวบ้านครับ
    ตั้งแต่วันที่ 18 มีนาคม 51 ตอนแรกก็นึกอยู่ตั้งนานว่าโดนตอนไหน แต่เพิ่งส่งมาเมื่อวาน12 มกรา 52
    ขึ้นว่า "สำนักงานตำรวจแห่งชาติ" ประมาณว่าไห้ผมไปเสียค่าปรับ แล้วก็ว่ากล่าวตักเตือน
    มีใครโดนเหมือนผมบ้าง ส่วนมากโดนเขียนแปะหน้ารถ หรือโดนแบบไม่ยึดอะไรผมก็ไม่สนใจนะแต่นี้
    ท่าทางจะเอาจริง อย่างนี้ผมต้องทำอย่างไรครับ
    สน.เพรชเกษมครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มกราคม 2009
  2. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    นานมาแล้วอ่ะครับ

สมัยเรียนเอแบค

ใบสั่งปึ๊งหนาเกือบเท่าสารานุกรม

ไม่เคยจ่าย ไม่เคยโดนปรับ

ปัจจุบันไม่ทราบนะครับ

แต่ถ้าส่งมาถึงบ้านแสดงว่าใบสั่งเข้าระบบไปแล้ว

ก็สมควรจะไปจ่ายค่าปรับให้จบๆเรื่องไปครับ

หรือถ้าอยากรอดู ช่วงนี้เค้ากะลังเห่อกล้องไฟแดง

ใบสั่งส่งมาบ้าน ซักพักเลิกเห่อก็อาจจะเงียบเหมือนที่ผ่านๆมา

เลือกดูครับจะจ่ายหรือจะรอดู

ปล: โดนกล้องฝ่าไฟแดงแล้วไม่จ่ายเห็นว่าปรับตอนต่อภาษีเลย

3. 5L-GTE

5L-GTE New Member Member

46
    3
    0
    เคยถามมา!!เค้าบอกว่าถ้าไม่ไปเสียค่าปรับจะไม่สามารถต่อทะเบียนได้นะคับ

ผมก็เคยโดนหน้าร้านอะไหล่ แต่ให้ร้านเค้าจัดการให้อ่ะคับ เสียไป100บาท สบายจัยคับ อิอิ

ปล.ถ้าข้อมูลผิดพลาดก็ต้องขออภัยด้วยคับ

4. เด๊วนี้เค้าไม่เอา 100 อ่ะสิครับ เราเลยไม่สบายใจ

5. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    เคยครับ โดนยึดใบขับขี่ไปด้วยไม่จ่ายอะครับ พอดีใบขีบขี่มี 2 ใบ ไม่ไปจ่ายมานานละ ต่อทะเบียนได้ปกติอะครับ

6. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    เคยโดนใบสั่ง แล้วไม่ไปจ่าย ก็ไม่มีอะไร ( ข้อหาไม่พกใบขับขี่ + ไม่คาดเข็มขัด )

อีกครั้งโดนยึดใบขับขี่ แต่มันไม่ได้ออกใบสั่งมา เลยไปแจ้งหาย ทำไหม่ จบ

7. tAeNg

tAeNg New Member Member

7
    0
    0
    ผมมีเกลือบ 10 ใบเเล้วอะงับ ยังไม่เคยไปจ่ายเลยเเต่ ตอนต่อทะเบียน สงสัยจะโดน ( โดนข้อหาไม่ติดเเผ่นผ้ายทะเบียนหน้า )

เเต่เคยโดนอยุ่ทีนึง สน ทองหล่อเเมร่งเชี้... มากงับ มันยึดบัตรประชาชนผม เเล้วให้ไปจ่ายค่าปรับที่ไม่ติดเเผ่นป้ายทะเบียน วันนั้นก้อต้องจ่าย ที่จ่ายไปเพราะว่า คืนวันนั้นเอง ป้ายทะเบียนหายก้อเลย ลืมคิดไปว่า ตํารวจมันไม่มีสิทธิ์มายึด บัตรประจําตัวประชาชนเรา เสียค่าโง่ไปเลย

ปล...ที่ไม่ติดเพราะไม่อยาก เจาะ ( ที่หายเพราะติดกราว ) T__T

8. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    เคยโดนแปะหน้ารถขยำทิ้งเลยครับถึงตอนนี้ก็ไม่มีอะไร เหอๆ

9. ปีที่แล้ว ผมโดนใบสั่งประมาณสิบกว่าใบ แต่พอปลายปีก็ต่อภาษีได้เป็นปกติครับ
    ตอนแรกนึกวว่าจะโดนซะแล้ว พอไปต่อทะเบียนก็ไม่เห็นจะมีอะไรเลย สบายตัวไป

10. ท็อป

ท็อป New Member Privilege

3,386
    9
    0
    ผมจอดรถข้างมหาลัยโดนใบสั่งลอยประมาณ 5 - 6 ใบครับจากปีที่เเล้วน่ะครับ เมื่อวานพึ่งไปต่อทะเบียนรถก็ต่อได้ปกติ

11. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เคยโดนแถวหอการค้า น้องสาวยืมขับไปเรียนกลับบ้านมาพร้อมใบสั่งแต่ก้อไม่ได้ไปจ่าย

จนไปต่อทะเบียนมันก้อไม่มีขึ้นมาว่าโดนใบสั่ง

เลยถามพนักงานที่ขนส่งเค้าก้อบอกว่า สงสัยใบสั่งลอยไม่เข้าคอม(เข้ากระเป๋าใครไม่รู้)

ไม่ต้องจ่ายทิ้งไปได้เลย ถ้ามันมีตอนต่อทะเบียนก้อจะขึ้นโชว์แล้วให้เราไปจ่ายก่อนต่อทะเบียนอ่ะ

12. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ถ้าใบสั่งลอย โดยไม่ยึดใบขับขี่ และไม่เข้าบัญชีคอมฯ
    ก็ปล่อยให้มันลอยต่อไปครับ

ปล.กล้องจับฝ่าไฟแดง บอกได้แค่รถอะไร ยี่ห้ออะไร สีอะไร ทะเบียนอะไร (ถ้ารูปลักษณ์แสดงได้ชัดเจน)
    แต่ไม่สามารถเห็นหน้าคนขับได้อยู่ดี (ไม่เหมือนเมืองนอก)
    เจ้าของรถถ้าไม่ได้ขับเองก็ซวยไป หาทางฟ้องร้องกันเอาเองอีก
    :D:D:D

13. ก็เคยโดนหลังมหาลัย

จอดกินข้าว แต่จอดผิดฝั่ง วันคู่ กะ วันคี่

มันเลยจอดมอร์ไซค์แล้วก็เขียนๆๆๆ เราก็นั่งกินไปด้วย มองไปด้วย นิ่งๆไว้

เสร็จมันก็ไปเสียบหน้ารถ แล้วก็ไป

เราก็เรยดึงออกแล้วขยำโยนลงถังขยะเลย สบายจัย ไม่เห็นมีอะไรเลยนี่ คริคริ

14. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เคยโดนอยู่คับจอดวันคู่วันคี่ผิดแปะอยู่หน้ารถเลยไม่ได้สนใจ....พอต่อภาษีต่อไม่ได้คับ
    ต้องไปเสียค่าปรับก่อน

15. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เคยโดนยึดใบขับขี่

เลยไม่ต่งไม่ต่อแม่งเลย

ไม่มีก็ 100 มี ก็ 100

ให้นายตำรวจช่วยเซ็นสลักหลังก็ 100

ไม่ต้องเซ็นไรก็ 100

ตั๋วแดงดีกว่าใบขับขี่อีก

16. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    นั่นดิคับ

17. ถ้าใบขับขี่อยู่กับเรา ของผมฉีกทิ้งครับ

18. เมืองไทยเค้าก็ทำได้คับ แต่เค้าตั้งใจไม่ทำเองแหละ

เพราะพฤติกรรมของหนุ่มๆไทย ก็รู้ๆกันอยู่ กุ๊กๆ กิ๊กๆ

ถ้าเกิดจับใบหน้าคนขับได้คนเดียวก็ดีสิคับ กลัวติดคนข้างๆมาด้วย

พอหมายส่งมาที่บ้านเมียเปิดอ่านคงงานเข้าครับ :D

19. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    เคยโดนข้อหาจอดในที่ห้ามจอด คือเค้ามาแปะไว้หน้ารถ แต่ไม่โดนล็อคล้อ พอผมกลับมาที่รถ เห็นใบสั่ง ก็เอาทิ้งไปครับ ว่าจะแกล้งทำเป็นไม่เห็น ก็ไม่มีอะไรครับ ต่อทะเบียนได้ตามปกติ

20. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    เคยโดนใบสั่งครับ..ตอนต่อภาษีมันจะมาเก็บตัง แต่เพื่อนผมอยู่ขนส่งมันล้างข้อมูลให้ สบายไป

21. โลมากินเจ

โลมากินเจ New Member Member

17
    0
    0
    โดนตอนเรียนที่กล้วยน้ำไทครับ

เกือบทุกวัน ประมาณเทอมนึง

ตอนนี้ขายรถไปแล้วครับ

ไม่เห็นมีไรเลย สบายใจได้ครับ

22. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ตอนผมเรียนหอการค้าก็ได้เป็นกล่องเลยครับ พี่แกขยันมาก วนมาเขียน

สายๆเหน็บไว้ บ่ายๆมาอีกรอบ วันหนึ่งจะได้ประมาณ 2 ใบ ตั่งแต่ปี 1

จนปี 3 ก็ต่อทะเบียนได้ปกติครับ

23. TONJK

TONJK New Member Member

86
    1
    0
    เคยโดนคับ ไม่เคยไปจ่าย แล้วก็ต่อทะเบียนได้ปกติคับ

ถ้าใบสั่งไม่เข้าระบบก็ทิ้งไปได้เลย

แต่ถ้าดันเข้าระบบก็ต้องจ่ายอะคับ ตอนต่อทะเบียน

24. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เคยครับ แล้วไม่ไปจ่าย ทำให้ต่อภาษีไม่ได้ครับต้องจ่ายก่อนแล้วเอาใบเสร็จมายื่นที่ขนส่งครับ

25. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    จนป่านนนี้ก็ยังต่อทะเบียนได้ โดนมาหลายใบแล้ว

26. I_LOVE_ENGIEN_SUBARU

I_LOVE_ENGIEN_SUBARU New Member Member

41
    1
    0
    ผมเคยโดนอยู่สี่ใบคับจอดหน้ามนต์นมสด ไม่พกใบขับขี่ บอกว่าจะอายัดทะเบียน นี่ผมก้อพึ่งต่อทะเบียนมาไม่เหงปัญหาอะไรเลยคับ
    แต่เหตุการณ์แบบนี้อาจจะไม่ได้เกิดกันได้ทุกคนนะคับ ตำรวจอาจจะพลาด

27. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0
    เป็นเรื่องที่ไม่แน่ไม่นอนครับ ถ้าต้นขั้วใบสั่งนั้นเข้าระบบอายัติทะเบียนก็ไม่สามารถต่อภาษีได้ครับ แต่ถ้าไม่เข้าระบบ ก็สบาย

28. pooTurbo

pooTurbo Member Member

370
    9
    18

ใช่ครับ ถ้าไม่เข้าระบบก็รอดไป เพื่อนผมบอกมา
    ของผมโดนยึดใบขับขี่ และได้ใบสั่งมา 7 ปีแล้วครับ ยังไม่ได้ไปเอาออกเลยครับ
    ทุกวันนี้ขับไม่มีใบขับขี่ แหะ แหะ :eek:

29. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    แบบนี้สงสัยต้องไปจ่ายแล้วละครับ

เดี๋ยวต่อทะเบียนไม่ได้

30. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    ขอถามบ้างนะคับ ในกรณีรถมอไซ

คือผมโดนใบสั่ง(โดนยึดใบขับขี่ด้วย) ตั้งแต่มีนา51

คือผมจะแจ้งหายแล้วก้ทำใหม่ จะได้รึป่าวคับ

เด๋วนี้ที่โคราชเอะอะอะไรมันก้เรียกอ่ะคับ ขอดูใบขับขี่อย่างเดียว(รถผมเดิมๆมันเรียกตลอด)

หมดกะตาหนวดไปไม่รู่เท่าไรละคับ แทบทุกอาทิด

เลยอยากทำให้สบายใจ แล้วก้สบายกระเป๋าน่ะคับ

ท่านใดทราบ ขอคำแนะนำทีคับ

ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้