ทำกล่องแต่งใหม่กันบี 16 เอ ออโต้ อย่างไรดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 4 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    อยากได้อัตราเร่งตีนต้นดีกว่าเดิม ทำไปจะดีขึ้นไหม เปลืองน้ำมันไหม เห็นคน
    จูนบอกจะประหยัดขึ้น และแรงขึ้น มันจริงหรือเปล่าครับ สนใจวีโปร กับเหน่ง
    ไดเวอร ครับ หรือมีอะไรแนะนำเพิ่มก็ได้ครับ ไม่เกิน 5000 บาทอะ และถ้าติด
    แก๊สจะมีปัญหาไหม เวลาจุนแก๊สอะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2009
  2. พี่เหน่ง Driver แกไม่ได้จูนเรียลไทม์ (Real Time) นะครับ ของแกจะ
    เป็นรอมเสียบ แบบสำเร็จรูป

ส่วน V-Pro ใช้วิธีวิ่งกันสด ๆ จูนกันสด ๆ บนท้องถนน หรือที่เรียกว่าจูน
    แบบ Real Time นั่นแหล่ะ แบบนี้จะละเอียด และเก็บ Profile ของรถ
    เราได้ดีกว่าแบบแรกครับ

ส่วน Fast Track อันนี้ผมก็เคยเอาไปจูนมา 2-3 ครั้ง ยอมรับครับว่า
    จูนแล้วแรงจริง เพราะรถผมช่วงที่วิ่งแล้วทำเวลาดีที่สุดก็จูนกับคุณตี๋
    แต่เรื่องความเหนียว และเรื่องการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า โดยเฉพาะ
    ปัญหาด้านเทคนิค เกี่ยวกับเครื่องยนต์ที่เกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ ขณะจูนรถ
    ยังสู้ V-Pro ไม่ได้ครับ

ทำมาแล้วแรงขึ้น ประหยัดขึ้น แน่นอน แต่จะะมากหรือน้อยจนเห็นผลได้
    ขนาดไหนนั้น ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของเครื่อง และพื้นฐานของเครื่อง
    ถ้าเครื่องมีพื้นฐานดี เครื่องสด สมบูรณ์ แต่ขาดการปรับแต่งที่ดี พอจูนแล้ว
    ย่อมรู้สึกถึงความแตกต่างได้ดีกว่าครับ

แต่ถ้าเครื่องยังขาดความสมบูรณ์ หัวเทียนไม่เคยเปลี่ยน ไฟเครื่องยัง
    โชว์ ๆ ดับ ๆ กรองอากาศตัน ๆ ท่ออั้น ๆ Timing ตั้งไม่ตรงมาร์ค ต่อ
    ให้มือจูนเทวดาที่ไหน ก็จูนแล้วไม่แรงขึ้นครับ

อันนี้จากข้อมูลส่วนตัวนะครับ ลองเอาไปพิจารณาดูก็แล้วกัน

คอนเฟิร์ม ! ! !​

3. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เห็นด้วยครับ วีโปรน่าสนใจ กว่า 5500 บาท เห็นแกบอกจะเช็คให้ทุกอย่าง
    กำลังอัด และอื่น ๆ แต่จะคุ้มไหมอะ กับสภาพเดิม เกียรแค่ออโต้ ไม่ใช่แมนนวน มันจะแรงสักแค่ไหนเชียว และเกียรจะไป ซะก่อนเป่าอะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับข้อมูลดี ดีครับ

ตามที่เซียนเต้ว่าเอาไว้ในกระทู้ข้างบนเลย สำหรับคนที่กำลังคิดจะจูนหรือเปลี่ยนกล่อง ECU

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้