ช้วยด้วยคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย ECU 24, 30 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    ขอถามพี่ๆเพื่อนๆหน่อยคับผมรถผมมันดังปุๆๆๆๆเวลาเร่งเยีบไม่ขึ้นคับแล้วมันสำลักคับผมไปหาช่าง
    เค้าบอกว่าน้ำเข้าถังน้ำมันผมก็ล้างถังก็ไม่หายแล้วเค้าบอกว่าลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกผมก็ล้างไม่หายแล้วก็บอก
    ว่าตัวกลองน้ำมันหัวฉีดตันก็เปลี่ยนอีกก็ไม่หายผมจะทำยังไงคับรบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยคับแล้วมันเกี่ยว
    ใหมว่าระบบสายไฟในรถมันมีปันหาคับหรือเป็นที่กล่องคับผมไปทำรอมมาคับไม่รู้ว่ามันจะเกียวหรือเปล่าคับแต่เทคก็ยังเปิดนะคับพอเลยเทคมันก็ดังปุๆๆอีกแล้วก็สำลักมันสำลักเหมือนเครื่องมันจะดับอะคับแมนก็ไม้ดับรอบมันก็ขึ้นๆลงๆคับ
    ขอบคุณคับปวดหัวมากคับนอนยังไงก็ไม่หลับคับผม

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ได้ตรวจพวกระบบไฟหรือยัง หัวเทียน ,สายหัวเทียน รวมทั้งเปิดฝาจานจ่ายมาดูพวก โรเตอร์
    และเขี้ยวที่กะลาว่าัมันสึกหรอขนาดไหนน่ะครับ ถ้าหัวเทียนสึกมาก เวลาเร่งเครื่องฉีดน้ำมันมากขึ้น
    ไฟมันกระโดดข้ามไม่ได้มันก็จุดไม่ติด มันก็สะอึกได้นะครับ
    และอีกอย่างแรงดันน้ำมันตั้งกันไว้เท่าไรที่ว่าโมรอม และจูนแบบ rom ก๊อบหรือ realtime ครับ
    ถ้ามีกล่องเดิมลองเอามาเสียบดูครับ

3. ECU 24

510
    7
    0
    ผมเพิ่งเปลี่ยนหัวเที่ยนมาอะคับแต่ที่สายหัวเที่ยนมันยางหุ้มมันขาดนิดหน่อยคับแต่คอยในจานจ่ายยังไม่ได้เช็คอะคับ
    รอมผมทำแบบก๊อบมาคับมันไม่มีจุดอื่นแล้วใช้ปะคับเปล่าแล้วพอที่จะรู้จักอู๋ที่พอเก่งเปล่าคับผมอยู่ฝังธนคับผมรบกวนด้วยคับ
    พี่ๆเพื่อนๆช้วยแนะนำด้วยคับผม

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองดู mark สายพานไทม์มิ่งครับว่ามันข้ามร่องหรือเปล่า

5. ECU 24

510
    7
    0
    ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆมากคับแล้วจะลองไปดูคับถ้าหายขอบคุณคับถ้าไม่หายเดี่ยวผมมาถามใหม่คับผมขอบคุณอีกครั้งคับ

6. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ถ้ารอบมันสวิงขึ้นๆลงๆอ่ะครับ ก็มาจาก EACV หรือที่เรียกว่า ไอเดิ้ลอ่ะครับแต่ถ้ามาเหยียบไปแล้วลากรอบแล้วเหมือนเครื่องสะอึกๆสำลักลองๆ ก็อาจจะเป็นจากเซ็นเซอร์ OXygen หน้า เฮดเดอร์อ่ะครับลองเช็คว่ามีเส้นไหนขาดหรือเปล่าหรือมันเสื่อมถ้าเสื่อมก็ 800 บาทครับ ที่Auto way ซอยวัดดงมูลเหล็ก ใกล้ๆโรงพยาบาลธนบุรีอ่ะมีเพราะคราวที่แล้วรถผมขับไปก็สะอึกหาสาเหตุอยู่นานมากหลายวัน หาไม่เจอ ปล่อยรอบเดินเบาก็สะอึกๆเหมือนจะดับแต่ไม่ดับ จนไปที่นี่อ่ะคับอะไหล่เค้ามีให้ลองเยอะมากเลยรู้ไปลองดูละกันนะครับ

7. ECU 24

510
    7
    0
    มีเบอร์ร้านหรือเปล่าคับผมขอบคุณคับ

8. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    ลองเช็คดูเล่นๆนะครับ เผื่อจะอาการที่เป็นอยู่จะหายเหมือนกันครับ

อาการที่บอกมา เหมือนอาการเครื่องแคมเดี่ยวฝาขาว รถผมก็เป็นอยู่หลายเดือน อาการจะเป็นแบบเครื่องเย็นๆรอบจะซะวิงขึ้นและลง ไม่ค่อยนิ่ง เวลาใช้งานขับเป็นปรกติ ฝนทางยาวๆ เมื่อจอดนิ่งๆ หรือ ติดไฟแดง ก็จะมีอาการให้เห็นชัดเลยครับ เหมือนเครื่องจะดับ สำลัก สะอึกๆ นิดๆ แต่เครื่องก็ไม่ดับ ปิดแอร์บางครั้งก็หายไป แต่บางครั้งก็เหมือนเดิม เวลาเร่งเครื่องอยู่กับที่ ก็เร่งเหมือนไม่สุด ตื้อๆ พอเข้าศูนย์ก็ให้ช่างล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ตั้งรอบเดินเบา ล้างตัวช่วยรอบเดินเบาก็ไม่หาย พอเปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่ๆก็หายไปเลยครับอาการข้างต้นของรถผม บางทีสายหัวเทียนขาดข้างในซึ่งเราไม่สามารถรู้ว่ามันขาดหรือไม่ ลองดูนะครับว่าอาการเป็นอย่างที่ข้างต้น ว่าเหมือนกันหรือไม่ ลองยืมสายหัวเทียนรถเพื่อนเครื่องบล๊อกเดียวกันมาใส่ดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าหายก็ไปซื้อตามเชียงกงได้เลยครับ งบประมาณจะได้ไม่บานปลาย และ อรรถรถในการขี่จะได้สนุกกลับมาเหมือนเดิมครับผม:D

9. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    รถผมเป็นเหมือนข้างบนเลยครับ ผมเปลี่ยน O2 sensor มือ2 อาการหายไปพักใหญ่ๆ(เกือบปี) กลับมาเป็นอีกและ(3วันก่อน) สงสัยเสียอีก เดี้ยวลองไปร้าน autoway ดูครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2009
  10. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    ลองดูครับผม ประสบการณ์ตรง บอกเล่ากันไปครับ :)

11. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    เบอร์พี่ก่ำ Auto Way ซอยวัดดงมูลเหล็กครับ 081-6419025 ลองโทรไปปรึกษาดูครับ
    ปล.ไม่ได้มีส่วนได้เสียนะครับ แต่ผมเคยไปซ่อมร้านเค้าอยู่ 2-3 ครั้ง ผมว่าเค้าฟันธงแม่นดี

12. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ไปที่ร้านอ่ะครับหายแน่ของลองเค้าเยอะวันหาอาการรถผมเด็กที่ร้านอ่ะ อะไรมีอะไหล่ตรงรุ่นพี่แกจับลองหมด เปลี่ยนลองยันปั๊มติ๊ก ดีพี่ก่ำมาก่อนไม่งั้นคงจับรถผมถอดถังน้ำมันลองไปและ 5555

13. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    อาการน่าจะเกี่ยวกับการจุดระเบิดครับ ลองถอดสายหัวเทียน+หัวเทียนมาดู หรืออาจเป็นที่ O2 sensor อย่างข้างบนบอกก็ได้ครับ มีอีกตัวที่อาจมีผลคือ รอมเพี้ยน ต้องไล่ดูกับยกใหญ่ครับ ขอให้หายไวๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้