+++ ขอถามเกี่ยวกับเรื่องโมรอม กับ ใส่ VAFC เครื่อง B16A ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย TUN_S14, 21 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TUN_S14

TUN_S14 New Member Member

30
    1
    0
    คือว่าเพื่อนผมเค้าวาง B16A มาครับ
    แล้วเค้าถามผมว่า ระหว่างโมรอม กับ ใส่พวกจอฟ้า VAFC อันไหนดีกว่ากัน
    เพราะ โมรอม ทำให้เทคเปิดไวขึ้น แต่จอฟ้า VAFC ก็สามารถปรับให้เทคเปิดเร็วขึ้นเหมือนกัน

ดังนั้นก็ซื้อ จอฟ้า VAFC ไม่ดีกว่าหรือ :confused:

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง เครื่องเทค โมรอม

ยังไงรบกวนช่วยชี้แนะให้กระจ่างด้วยครับ ว่า
    ข้อดี ข้อเสีย ของทั้ง โมรอม กับ VAFC มันต่างกันยังไงครับ

ชอบคุณครับ:)

2. โมรอมปรับน้ำมันได้ ปรับไฟได้ ตั้งเทคเปิดได้

จอฟ้าตั้งน้ำมันได้ ตั้งเทคเปิดได้ แต่ตั้งไฟไม่ได้

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตามนั้นครับ
    ความรู้อีกแล้ว

4. TUN_S14

30
    1
    0
    จอฟ้า ปลดล็อก 180 ได้ป่าวครับ

จอฟ้าที่ใช้กับพวก B16A ที่สามารถ ตั้งน้ำมัน ตั้งเทค ได้นี่ จอฟ้าทุกรุ่นเลยมั๊ยครับ

แล้วจอฟ้าแบบไหนที่เหมาะสมกับเครื่องเทค ที่สุดอ่ะครับ:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ธันวาคม 2008
  5. TUN_S14

30
    1
    0
    แล้วมีใครไม่โมรอมแล้วใส่จอฟ้าแทน บ้างมั๊ยคับ

6. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ความรู้คับ

7. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ทำกล่องจูน Real time ละเอียดกว่าเยอะครับ

8. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    มีข้อมูลที่ไปลอกเค้ามาอีกที..ลองดูค่ะ:D

RSM: [REV Speed Meter]

ราคามือหนึ่ง 7500-8000 มือสอง 4900-6200 ตามสภาพ
    จุดประสงค์เพื่อดูค่า รอบเครื่อง, ความเร็วรถ, Batter Voltage และปลดความเร็ว 180 ของเล่นต่างๆมีดังนี้
    x วัดรอบเครื่อง
    x ต่อ shiftlight ได้เช่นตั่งไว้ 5000 rpm ถึง 5000 rpm ไฟจะติด
    x วัดความเร็วได้
    x ดู Battery voltage ได้
    x ต่อไฟไว้เตื่อนความเร็วได้เช่น ตั่งไว้ 100 เกิน 100 ไฟจะติด
    x วัดระยะทางการเดินทางได้
    x ปลด lock ความเร็ว 180 ได้เกือบทุกรุ่น
    x จับเวลา 0-100m , 0-200m, 0-400m
    x จับเวลา 0-100 km/h, 0-200km/h, x-y km/h x=ใส่ค่าเริ่มต้นเอาเอง y=ใส่ค่าสิ้นสุดเอาเอง
    x วัดแรง G ของรถ (เป็น option ที่ต้องซื้อเพิ่ม)
    x วัดแรงม้า โดยคำนวนจากแรง G per second
    x ดูค่าสูงสุดของ data ต่างๆ ได้ เช่น รอบเครื่อง

SAFCI: [Super Airflow convert]

ราคามือหนึ่ง หมื่นกว่าๆ จำไม่ได้นานแล้วไม่เห็นมีขายแล้วด้วย มือสอง 5000-6500 ตามสภาพ
    จุดประสงค์เพื่อปรับน้ำมันอย่างเดียวไม่สามารถปรับไฟได้
    x ปรับน้ำมันตาม airflow ได้ ตาราง 8 x 2
    x ดูรอบเครื่อง, องศาลิ้นผีเสื้อได้ [หรือ % ของการกดคั่นเร่งได้]
    x ในรถที่เป็น MAP [Manifold Absolute Pressure] sensor สามารถดู vac/boost ได้
    x ดูค่าสูงสุดของ data ต่างๆ ได้ เช่น รอบเครื่อง

SAFCII: [Super Airflow convert]

ราคามือหนึ่ง 11000-12500 มือสอง 6500-7500 ตามสภาพ
    จุดประสงค์เพื่อปรับน้ำมันอย่างเดียวไม่สามารถปรับไฟได้
    x ปรับน้ำมันตาม airflow ได้ ตาราง 12 x 2
    x ดูรอบเครื่อง, องศาลิ้นผีเสื้อได้ [หรือ % ของการกดคั่นเร่งได้]
    x ในรถที่เป็น MAP [Manifold Absolute Pressure] sensor สามารถดู vac/boost ได้
    x มี function กันเครื่อง knock ได้สำหรับรถบางรุ่นที่เขียนไว้ในคู่มือ
    x lock ไม่ให้มือบอลมาปรับตั่งน้ำมันซีซั่วได้

VAFCI: [VTEC Airflow convert]

ราคามือหนึ่ง หมื่นกว่าๆ จำไม่ได้นานแล้วไม่เห็นมีขายแล้วด้วย มือสอง 5000-6500 ตามสภาพ
    จุดประสงค์เพื่อปรับน้ำมันและ VTEC ไม่สามารถปรับไฟได้
    x ปรับน้ำมันตาม airflow ได้ ตาราง 8 x 2
    x สามารถดู vac/boost ได้ [Honda ทั้งหมดเป็น MAP]
    x ปรับ vtec ได้ เฉพาะ block B, H, D, F เท่านั้น Dimension, Jazz, Steam CRV ปรับไม่ได้ ถึงได้ก็ไม่มีประโยช์น vtec เหล่านี้เปิดที่รอบ 2200-3000 อยู่แล้ว

VAFCII: [VTEC Airflow convert]

ราคามือหนึ่ง 11000-12500 มือสอง 6500-7500 ตามสภาพ
    จุดประสงค์เพื่อปรับน้ำมันและ VTEC ไม่สามารถปรับไฟได้
    x ปรับน้ำมันตาม airflow ได้ ตาราง 12 x 2
    x สามารถดู vac/boost ได้ [Honda ทั้งหมดเป็น MAP]
    x มี function กันเครื่อง knock ได้สำหรับรถบางรุ่นที่เขียนไว้ในคู่มือ
    x lock ไม่ให้มือบอลมาปรับตั่งน้ำมันซีซั่วได้
    x ปรับ vtec ได้ ตามลิ้นผีเสื้อด้วย VAFCI ได้ตามรอบเครื่องเท่านั้น
    x ปรับ vtec ได้ หมด มีประโยช์นสำหรับพวก K20A ฝาแดง
    AFC NEO: [Airflow conver NEO ย่อจากอะไรไม่รู้]

ราคามือหนึ่ง 13000-14000 มือสองยังใหม่ไปยังไม่เห็น
    จุดประสงค์เพื่อปรับน้ำมันและ VTEC ไม่สามารถปรับไฟได้ เป็นตัวใหม่ล่าสุดจาก APEXi เป็นจอสี display ได้สวยหรู hiso มาก
    หลังจากจอฟ้า APEXi จะไม่ทำแยก VAFC และ SAFC และก็จะมาเป็นตัวนี้แทน

x ปรับน้ำมันตาม airflow ได้ ตาราง 16 x 2
    x ปรับ vtec ได้ ตามลิ้นผีเสื้อด้วย VAFCI ได้ตามรอบเครื่องเท่านั้น
    x ปรับ vtec ได้ หมด มีประโยช์นสำหรับพวก K20A ฝาแดง
    x ดู Battery Voltage ได้

9. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    --------

โมรอมแบบใช้ a/f จับและปรับจูนที่เรียกว่า real time ดีกว่าเยอะครับ น่าจะประหยัดเงินกว่าด้วย เพียงแต่ไม่มีอะไรให้ดูสนุกๆ สวยๆ ที่หน้าจอเท่านั้นครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ธันวาคม 2008
  10. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    สรุปแล้ว โมรอม Real time ดีกว่าใช้จอฟ้าจูนครับ ส่วนถ้าอยากหาอะไรมาดูเล่นๆ แนะนำ RSM ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ธันวาคม 2008
  11. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    พี่ๆ คับ มีเพื่อนผมใช้จอฟ้าอยู่อะ
    แล้วชอบเกิดปัญหา ตรงที่โปรแกรมมันแก้ไขง่ายอะ
    เวลาพลาดไปกดปุ่มผิด สงสัยว่ามันล็อกไม่ได้หรอคับ
    แล้วตอนจูนไปใหม่ๆ ก็ดีอยู่ พอใช้ไปซักพักมันบอกว่า
    เหมือนโปรแกรมจะมีการเปลี่ยนแปลงไป
    ตอนนี้เลยเกิดความสงสัยคับ

12. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    จอฟ้าถ้าเป็น version II มันตั้ง Password ได้นี่ครับ

13. TUN_S14

30
    1
    0
    โมรอมแบบใช้ a/f จับ คือยังไงหรอคับ

แล้วจูนแบบ Real Time ราคาเท่าไหร่ครับ

14. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจ๋งมากเลยคับ ขอเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยนะคับ

15. นั่นแหล่ะคือ ข้อเสียของพวกจอฟ้าหล่ะ ดูแล้วสวยดีเวลาติดตั้งเข้าไป แต่มักมีปัญหาจุกจิกน่ารำคาญตามมา ทางที่ดีอย่าไปยุ่งกับมันดีกว่า อันนี้ได้รับการเตือนมาจากพวกเซียนๆ ทั้งหลาย เลยมาเตือนอีกต่อหนึ่ง

16. shabushi_sad

shabushi_sad New Member Member

28
    1
    0
    พี่ spuknic ครับ วันนี้ตอนเย็นๆผมเห็นเห็นEKพี่จอดอยู่ในแบงค์กรุงไทยหรือป่าวครับ สวยมากเลยครับ ผมแทบจะจอดดูเลยครับ ผมก็กำลังหาซื้อEKอยู่ครับ สวยๆโดนๆแป๊ดๆ

17. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    จอฟ้าปรับไฟไม่ได้
    จอฟ้าปลด180ไม่ได้
    จอฟ้าปลดรอบไม่ได้ลากไม่มัน

18. Peter98

Peter98 New Member Member

53
    7
    0

โทรฯ ไปหาตา เบิร์ด ที่ V-Pro ดู 085.828.7887 สงสัยอาไร ถามเค้าได้เลยคับเจ้าตัวเค้ายินดีตอบข้อสงสัยทุกอย่าง รถผมก้อใช้ ROM แบบ Real time อยู่ ไม่ผิดหวังคับ

19. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....โดยส่วนตัวแล้ว.......คิดว่า.......ราคาจอฟ้ามันแรงขนาดนั้น....จูน Real time ได้ตั้งสองสามครั้ง....

....แถมเหลือตังค์...ไว้ใส่ Timemer + Gauge วัดค่าต่างๆ...ได้เป็นกะบุง......เทห์กว่าแยะ.....

20. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    แว่วๆ ว่าตอนนี้ พี่เบิร์ด ขึ้นค่าจูน ป่าวครับ

21. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ได้ยินข่าวเช่นกัน ข่าวบอกว่าขึ้นเป็น 5500 บาทครับ:D:D

22. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    แนะนำ พี่ตี๋ fasttrack ก้อดีนะครับ ราคาม่ะแพงด้วย ลองหาเบอร์พี่เค้าในเวปดูนะครับ ผมจำเบอร์พี่เค้าม่ะได้

23. TUN_S14

30
    1
    0
    แล้ว ตัว V-TEC control มันใช้ทำอะไรคับ

เท่าที่รู้ก็คือ ควบคุมให้เทคเปิด แบบนี้ก็ไม่ต่างกับ จอฟ้า V-afc ใช่มัยคับ

24. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    real time จบครับ

25. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    ความรู้ใหม่ ไม่มีเงิน อีกตามเคย

T_T

26. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ตอนนี้ ใช้ บี16 เอ ออโต้อยุ่ ถ้าโมรอม จำทำให้อะไรดีขึ้นมาบ้าง อย่ากได้ต้นมาไวขึ้น และปลดล๊อคครับ วีโปร หรือ พี่เหน่งไดเวอรดีกว่ากันอะครับ

27. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    อยู่แถวไหนครับ ผมจูน real time กับพี่ตี๋ fast track แถวปากเกร็ด ก้อรู้สึกดีขึ้นกว่าเดิมพอสมควรครับ พี่เค้าให้ลองแบบที่จูนแล้วเทียบกับก่อนจูนด้วยอ่ะ รู้สึกได้เลย

28. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ผมอยุ่ดาวคะนอง ราคาที่ว่าแพงไหมครับ กินน้ำมันไหม พอดีหากระทู้ไม่เจอ
    เลยไปตั้งกระทู้ใหม่ ขออภัยด้วยครับแล้ว วีโปร กับเหน่งไดเวอร ดีไหมน่าจะ
    แพงอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้