ช่วยเปรียบเทียบ รุ่นtype flex กับ superstreet

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย jas, 26 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jas

jas Guest

0
    0
    0
    ช่วยเปรียบเทียบ รุ่นtype flex กับ superstreet ด้วยครับ ความแตกต่างอย่างไร

2. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0
    Flex แข็งกว่าครับ
    ผมหาอยู่พักนึง ไม่ค่อยมีสวยๆ เพราะมันฮิตมาก
    เมื่อก่อนใช้ Cef ใส่ HR ก็แข็งดี ขับมันส์ แต่กระด้างไปหน่อย

จนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เปลี่ยนใจ เพิ่มงบไปเอา Ohlins PCV มา

ถูกใจมากๆ หนึบขนาดนี้ ไม่กระด้างเลย ทำได้ไงเนี่ย

ที่เล่าให้ฟังเพราะเห็นมันฮิตมาก ราคาในเชียงกง สวยๆ 3 กว่า เบิกใหม่ เกิอบ 6 หมื่นครับ ลองมองตัวอื่นบ้างก็ดีครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  3. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    type flex ดิบๆเป็นเอกลักษณ์ TEIN ต้องแข็งอยู่และ

super street อ่อนนุ่นนั่งสบายเหมือนๆ KONI+ EIBACH

ตามความรู้สึกผมคนเดียวนะ:D

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  4. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    คือถ้าจะถามว่าอันไหนดีกว่ากันคงตอบไม่ได้อ่ะคับ ขึ้นอยู่กับความรู้สึกส่วนบุคคลมากกว่า
    บางคนบอก Flex ดีกว่า บางคนบอก SS ดีกว่า

วิธีที่เราจะรู้ได้ว่าแบบไหนเหมาะสำหรับเราคือ หารถที่เค้าใช้อยู่คับ แล้วขอเค้าลองขับ หรือ ลองนั่งไปด้วยก็ได้

เทอิ้นแต่ละรุ่นก้อให้อารมณ์ และการใช้งานต่างกันคับ
    อย่าง..ซุปเปอร์สตรีท ก้อ คือโช้ค Tokiko มาเชื่อมกระบอกเกลียวสตรัท อัดน้ำมันใหม่ ปรับหนืดได้ เปลี่ยนค่าเคของสปริงซะใหม่
    ส่วนรุ่นอื่นๆ ภายในกระบอกก้อจะเป็น single tube แล้วก้อไล่ระดับความเทพขึ้นไปเรื่อยๆ จนไปสุดที่ โมโนเฟล็ก ซึ่งเป็น double tube และเป็นแบบอัพไซด์ดาว หรือจะเรียกว่าเหล็กบ้องตัน ดีๆ นี่เอง เพราะมันแทบไม่ยุบเลย เกรดนี้เหมาะกับรถเซอร์กิต

ksaEK97 และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  5. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    Ohlins PCV ได้มาแพงมั้ยคับ ใช้แล้วมีเสียงดังมั้ยอ่ะคับ อยากรู้นิดนึง
    ขอบคุณคับ
    :D

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

ksaEK97 และ <?:=B?@T=:?> ถูกใจสิ่งนี้
  7. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    ช่วยเเนะนำหน่อยครับ

พอดีผมจะใส่โช้ค Quantum

เปงของ eg อ่ะครับยกมาทั้งปีกนกหลังไม่ทราบใส่ได้ไหม

8. stop26

stop26 Member Member

212
    5
    18
    มีพี่เคยหิ้วที่shopยุ่นมา11000สภาพ90%

9. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    เปรียบเทียบกันไม่ได้ครับเหมือน Jazz กะ Civic FD

ksaEK97 และ USED-PART ถูกใจสิ่งนี้
  10. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ใช่ supper street อยู่ ไม่แข็ง ไม่นุ่มจนเกินไป เข้าโค้งแรงๆมั่นใจครับ

11. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    ดูจากรูปในด้านบน แล้วเปรียบเทียบกันไม่ได้เลย SUPER STREET ยังไม่ข้ามเส้นตรงกลางเลย อาจจะแค่ประมาณ KONI เอง STD. ขึ้นมาเป็น STREET แต่ดีกว่า SUPER WAGON กับ SUPER COMPACT

ผมลอง MONO FLEX มาแล้วสุดยอดครับ ไม่แข็งไม่นิ่มเป็นกลางดีมาก ปรับเปลี่ยนวาล์วได้ด้วยตัวเองตามสภาพถนน ตามความเร็ว

12. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ต้องถามตัวเองดูครับ ว่าชอบแบบไหน
    ถ้าถามผมผมก็ว่า SuperStreet เหมาะกับผมมากกว่า เพราะว่าใช้รถทุกวันถนนที่วิ่งก็ไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ วิ่งถนนทั่วไปไม่ได้ไปวิ่งที่สนามไหน
    เมื่อก่อนเคยใส่ Flex ครับ ผมว่าแข็งไป จังหวะรีบาวมันแรงและเร็วมาก เลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

แต่บางคนก็บอกชอบ Flex มากกว่า
    ทางที่ดีหารถลองนั่งดูครับแล้วจะได้ไม่เสียเงินหลายรอบ
    บางทีเปลี่ยนเพราะคนอื่นบอกว่ารุ่นนี้ดีรุ่นนั้นสุดยอดดดดดดดด สุดท้ายถ้าไม่ชอบ ก็ต้องขายๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆๆ
    จนกว่าจะเจอรุ่นที่ตัวเองชอบ สุดท้ายก็หมดไปหลายตังค์

ยืนยัน Flex เกาะกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

13. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
  14. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    คิดหยั่งงี้เหมือนกาน

15. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0

สั่ง Type FLEX มา หน่อย ดิ

16. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    มาเก็บข้อมูลคับ

17. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    *

เปลี่ยนดิพี่ cusco มา

18. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    เพิ่มเติมหน่อยครับ ตามคู่มือ TEIN
    SUPER STREET = driving master

FLEX = driving spec control master

MONO FLEX = sport spec winding master

ทุกแบบในด้านบนป็นโช้คสำหรับรถบนถนนทั้งหมด

ปล. มีคำอยู่คำหนึ่งที่นักขับรถเค้าบอกว่า ไม่มีที่สุดของช่วงล่าง เพราะ บนถนนสามารถเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันได้ตลอดเวลาชุดช่วงล่างที่ดีของช่างก็ไม่เพียงพอ
    ที่จะสามารถควบคุมรถได้

19. MAX@SI

MAX@SI New Member VIP

397
    12
    0
    ผมก็ใช้ TYPE FLEX อยู่ถ้าปรับอ่อนสุดก็แข็งกว่า STD นิดนึง (ความเห็นผมน่ะ) ตอนนี้ก็ปรับไว้ 8 ก็แข็งไม่มาก (ความคิดเห็นผมเองอีกแหละ) แต่เกาะถนนดีครับ

ส่วน Super Street ไม่เคยนั่งอ่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2009
  20. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0

ตอนนี้ยังไม่มีเสียงครับ แต่ Ball Joint บางทีก็ต้องทำใจ เพราะเก่าๆไป มันมีเสียงแน่ๆ

ผมได้มา 3 แก่ๆครับ สภาพสวยพอสมควร

จริงๆผมว่าพวกเราก็ใส่โช๊คกันหลากหลาย ถ้าลองจับมา Test กันซักวัน หรือมาลองนั่งกัน เพื่อเป้นข้อมูลกับคนที่กำลังหาก็ดีน๊ะครับ

เพราะตอนซื้อ ส่วนใหญ่อ่านเอา ว่าอันนี้ดี อันนั้นเจ๋ง แต่อ่านเอา ยังไงมันก็เดาอยู่ดี

ถ้าได้ลองนั่ง ลองขับ มันจะทำให้เลือกได้อย่างถูกต้อง จะได้ไม่ผิดหวัง

เออ แต่ใครจะรับเป็นเจ้าภาพล่ะเนี่ย

21. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ชอบที่แข็งกว่า Koni+Eibach ถ้าอย่างนั้น Super Street ก็คงไม่พอ ต้อง Up ไปเป็น Type Flex หรือเปล่าครับ

Ahtrun_Sala ถูกใจสิ่งนี้
  22. somyuen

somyuen New Member Member

55
    11
    0
    ใช้superstreet ไม่ได้ขับเร็วรัยมากมาย นั่งสบายชิวๆ ไปเรื่อยๆ อะไม่ปวดเครื่องในดีครับ

23. JO.STB

JO.STB New Member Member

390
    4
    0
    เยี่ยมเลยครับ..........รัตน์

24. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เก็บข้อมูลครับ

25. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ตอนนี้ก็อยากได้เหมือนกันคับ แต่ยังเลือกไม่ถูกเลย คง TEIN แหละ
    เพราะอย่างน้อยก็อุ่นใจว่ามันมีที่ซ่อม แต่อยากลอง Mono Flex มากเลย

26. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    ข้อมูลแน่นๆ.....

27. TEIN ตัวล่าสุดจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร คล้ายๆ กับ Type Flex แต่แพงกว่าอีก ราคา 3.5 หมื่น มือสอง

28. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    มาเก็บข้อมูลครับ

29. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมเองตอนนี้ยังอยากได้ Flexเลยคับ

ต้องยอมรับ ว่าตอนนี้กระแส TEIN มาแรงที่สุด ในบรรดาโช๊คซิ่ง
    ทั้งหลายทั้งปวง แต่ขอฝากข้อคิดไว้นิดนึง สำหรับคนที่กำลังจะเปลี่ยน
    โช๊คนะครับ TEIN ไม่ใช่อะไรที่ดีที่สุด ไม่ใช่โช๊คเทพมาจากไหน
    อย่าเพิ่งรีบฟันธง จนกว่าจะได้ลองนั่ง ลองขับ เพราะโช๊คดี ๆ ยี่ห้ออื่น ๆ
    ที่ราคาไม่แพง แต่คุณภาพดี น่าใช้ ยังมีอีกเยอะครับ

บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ ของอย่างนี้มันนานาจิตตัง อย่าตามกระแสครับ
    ไม่ได้อคตินะครับ เพราะผมเองก็มี Super Street ขายอยู่เหมือนกัน แค่
    อยากให้ได้โช๊ค ที่เหมาะกับความต้องการจริง ๆ ไม่ใช่ใส่ตามสมัยนิยม

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้