1 j BO แกนเทอโบขาด หรือ มีเศษอะไรก็แล้วแต่ เข้าไปในเครื่อง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย joke-jz, 2 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joke-jz

joke-jz New Member VIP

67
    3
    0
    คือรถเพื่อนผม ลูกสูบติด สูบ 4 5 6 เครื่อง j โบ โบเดิมด้วยคับ
    ก่อนพัง เพื่อนผมมันซัดเล่นคับ และอยู่ๆ ลูกก็ติดคับ
    และก็เรื้อเครื่องออกมาดู ประกดว่า มีเศษโลหะบางอย่าง ติดที่หัวลูกสูบคับ ช่างบอกว่ามีใครแกล้งเอาอะไรใส่เข้าไปไหม เพื่อนบอกไม่มีแน่ๆคับ รถจอดในบ้านตลอด

........ตรงนั้นจบไปคับ หาลูกมาใส่ 3 ลูก และก็ฝาสูบด้วย มีไรเศษ โลหะขึ้นไปกระแทกพอสมควร ก็เลยทำการเปลี่ยนฝาไปเลยคับ พอดีมีอะไหล่อยู่

.......จบคับ ประกอบเครื่องเสดและคับ รองสตาท ติดปกติดี
    ....... แต่ว่า รองเบิ้ลเครื่องดู บูสไม่มา ควันก็เยอะพอสมควร ไหลตลอด ซึ้งก่อนเครื่องพัง ควันไม่ไหล บูสมาปกติ

......เลยสันนิฐาน ว่า โบแกนขาด หรืออะไรสักอย่างที่อยู่ในโบ เกิดความเสียหาย และหลุดเข้าเครื่องไป ตรงนี่พี่ๆน้องๆว่าไงคับ คิดว่าเปนไปได้ไหมคับ สาเหตุนี่

......เดียวพรุ่งนี่ว่าจะลื้อดูคับ จะเปนไปได้ไหมนะ

2. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ตอนเปิดฝาออกมา ไม่ได้ดูที่เทอร์โบหรอคับ ไหนๆรื้อออกมาแล้วก็น่าจะดูมันซะหน่อย

มีเศษขนาดนั้น ใบหลังน่าจะวิ่นไปด้วยแล้วมั้งคับ ยังไงเช็คดูดีๆคับ

3. ton jzt 141

ton jzt 141 Member Member

238
    6
    18
    --------เคยเจออาการแบบนี้ครับ ของเพื่อนผมเอง ใบหลังเจ เป็นเซรามิกครับ ถ้าถึงขนาดฝาสูบมีรอย มันน่าจะหายไปแล้วล่ะครับ ฟันธง-----

4. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ซ่อมกันขนาดนั้น แต่ไม่ได้ดูเทอร์โบกันเลยหรอครับ ควรจะดูหน่อยนะครับ ว่าใบเทอร์โบยังอยู่ครบถ้วนสมบูรณ์หรือเปล่าว ไม่ใช่หลุดเข้าห้องเผาไหม้ไปแล้วหรอ

แล้วถ้าวัสดุที่หลุดเข้าไปเป็น เศษเหล็กจริง ก็ต้องดู วาล์วไอดีและบ่าวาล์ว ด้วยนะครับและอย่าลืมหาที่มาด้วยว่ามาจากไหน และตรวจเช็คแกนเทอร์โบด้วยว่าคด เอียงมั้ย

5. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    มีรถคนแถวบ้าน ใบหลังขาด กระเด็นออกมาทางท่อไอเสีย มาทั้งเสี้ยวใบเลยครับ ควันไม่ขาว แต่บูสไม่มา ประเด็นนี้น่าจะเป็นขาดทั้งแกนใบเลยก็เป็นได้นะครับ

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เอาใจช่วยครับ
    หาสาเหตุเจอเร็วๆนะครับ

7. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ดีไม่ดีน่าจะเกิดจากเทอร์โบ ตั้งเเต่เเรก

8. ขนมจีบปู

ขนมจีบปู New Member VIP

3,157
    24
    0
    ใบหน้า เทอร์โบ

9. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    รถอยู่ไหนอ่ะโจ๊ก เอามาอ่างทองก็ได้ เดี๋ยวดูให้ พอดี มีช่างอยู่

10. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ผมว่าถ้ากับฝาเป็นรอย น่าจะใบเทอร์โบนะครับ เพราะถ้าขาดทั้งเเกน มันก็น่าจะ ติดอินเตอร์ก่อนนะครับ ที่เข้าไปได้น่าจะเป็นเศษเล็กๆง่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้