ช่วยชี้นำทางออกปัญหาให้ผมที (มือใหม่หัดมีรถเก่า)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sunny_green, 22 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ขอปรึกษาหน่อยครับ กลุ้มมากๆ เหตุคือ เงินตัวเดียว ช็อตครับเดือนนี้

เล่าคร่าวๆ

ตอน เที่ยงวันนี้ ไปเปลี่ยนยางมา 2 เส้นหลัง + ตั้งศูนย์ + กรองอากาศ 3600 บาท ขอบ 14
    รถยังปกติ แต่รอบสวิงนิดหน่อย

กลับมาทำงาน บ่าย 3 กลับมาทำงาน

5 โมง สตารตรถกลับบ้าน เอี๊ยดดดดด..ด.ด ชึ่ง ปุ๊ดๆๆๆ อ้าว ..เสียงทำไมมัน ปุ๊ดๆๆ แบบนี้ล่ะ ดูไมล์ ง่า....สวิง ยังก็ เล่นบันจี้จั้ม ซักพัก รถสั่น ดับ สตาร์ตใหม่ติด..กลับถึงบ้าน กว่าจะถึงได้ เกียร์ออโต้อีกตะหาก เลี้ยงรอบลำบากมาก

ถึงบ้าน เร่งเครื่อง ใส่เกียร์ P ดึงเบรกมือ รอบก็ขึ้นไปถึง เรดไลน์นะ แต่ มีสะดุดๆ ตลอด และเครื่องเดินไม่เรียบ ท่อดังปุ๊ดๆๆ...ปลายท่อมีเขม่าดำๆ เกาะ (แต่ก่อนไม่มี) แต่ไม่มีควันดำ

ดับเครื่อง เอา น้ำยายี่ห้อไรมะรุ แต่คุณสมบัติเหมือน ฟิลิลป ป๋องฟ้า ฉีดใส่แอร์โฟล สตาร์ตใหม่ เหมือนเดิม แถม หนักกว่าเดิมอีก จัดการ โทรหาเพื่อน ให่พาไปหาช่างที่เพื่อนไปซ่อมประจำด้วย

ถึงอู่...ช่างก็มีสตาร์ตรถ เร่ง แล้วก็เช็คๆๆๆ ช่างสรุป ไม่แอร์โฟล ก็ จานจ่าย ตั้งรอบเดินเบาให้สูง ก็สวิงเหมือนเดิม ...ลองถอด ปลั๊กตัวคุมรอบ เปิดแอร์ดับ เสียบปลั๊ก เปิดแอร์ ก็สวิง หนักกว่าเดิม...

สุดท้าย ตั้งรอบ+ตั้งไฟให้สูงขึ้น ถึงได้พอถูไถกลับบ้านได้

ช่างบอก เปลี่ยนแอร์โฟล ได้ แต่ไม่รับรองว่าหายมั้ย แต่ว่า แอร์โฟลที่จะเปลี่ยมีของ เอามาให้ดูด้วย รับรองด้วยว่าใช้ได้แน่ แต่แกไม่มั่นใจว่าเป็นที่ แอร์โฟล หรือ จานจ่าย แถมแกบอกว่า สงสัย กล่องด้วย - -* เครียดๆๆ น้ำตาจะไหล เพิ่งรูดบัตรเปลี่ยนยางไปเกือบ 4 พัน ใหนจะค่างวดรถ ค่าห้อง สิ้นเดือน แม่เมียจะมาอีก T_T ตังค์ก็ไม่มี T_T

กลับถึงบ้านแบบหมดแรง...โทรหาแม่ (แม่ผมเอง) คุยกับแม่ แม่ก็บอก ตอนนี้ไม่มีตังค์ เพราะพึ่งทำบ้านเสร็จ และเงิน วิทยะฐานะของครู ยังไม่ออก กู้สหกรณ์ ก็ยังไม่ได้เงิน...แม่บอก ลูกก็จอดไว้ก่อน ผมก็บอกว่า แม่งั้นไม่เป็นไร เดี๋ยวจะลองหยิบยืม พี่ดูก่อน ใจลึกๆ คงยืมหรือกู้ไม่ได้แล้ว มันตึงตัวหมดแล้ว

จำเป็นต้องใช้รถมั้ยก็ต้องใช้

สรุป...พี่ๆครับ อาการรอบสวิง เครื่องเดินไม่เรียบ ท่อไอเสียดังปุ๊ดๆ นี่มันเป็นที่ตัวใหนเสียครับ

ราคาประมาณเท่าไหร่ ในการใช่ซ่อม ช่างที่ผมไปเช็ค มันบอก จานจ่าย 2 พัน แอร์โฟล 1800 ถ้าแอร์โฟลอย่างเดียว ติดตั้งด้วย 2500 ไม่รับประกันด้วยว่าแก้ตรงจุดมั้ย

อ้อ...แถวที่ผมอยู่ ผมไม่รู้จักอู่ใครเลย เพราะเป็นคนต่างจังหวัดมาทำงานที่ สระบุรี ร้านที่ไป ก็เพื่อนเคยไปเลยลองไป ร้านอื่นๆก็ไม่กล้าไป

ขอขอบคุณครับ

ปล..ถ้าเป็นแอร์โฟล ใครมีช่วย PM มาด้วยครับ ขอสภาพดีๆใช้ได้ชัวร์ ราคาไม่แรงเกินไป ถ้าหาเงินทันและพอ จะตอบกลับ และ จัดส่งกันทาง พกง. ครับผม

2. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ง่า

โทร ปรึกษา พี่ ตริ่ง เลย ดี กว่า คัรบ

3. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ตามท่านประทานไปคร๊าบบบบ....

4. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ตามนั้นๆ

5. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0

โทรหาพี่ติ่งดีกว่าครับ
    081-6920793
    เอาใจช่วยนะครับ สู้ๆๆ;)

6. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    สู้ๆๆๆๆครับ หายใจลึกๆๆๆๆๆๆใจเย็นๆๆๆๆๆๆๆๆ

7. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับชีวิตมีขึ้นมีลงเดี๋ยวต้องมีสิ่งดีๆเข้ามาเข้าใจเย็นๆ
    พี่ติ่งช่วยหน่อยคร๊าฟฟ

8. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ :D:D:D:D:D:D:D
    เดี๋ยวก็จะมีเรื่องดีๆเข้ามาครับ

9. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ค่อยๆทำ เดี๋ยวก็ดี

10. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    "....ตอน เที่ยงวันนี้ ไปเปลี่ยนยางมา 2 เส้นหลัง + ตั้งศูนย์ + กรองอากาศ 3600 บาท ขอบ 14 รถยังปกติ แต่รอบสวิงนิดหน่อย ...."

น่าจะเป็นจากกรองอากาศนี่แหละครับ แนะนำให้ลองเอากรองอากาศอันเดิมตัวเก่าที่ถอดออกกลับมาใส่แทน

เพราะอาจเป็นเพราะกรองตัวใหม่อาจจะแน่นเกินไป ทำให้อากาศผ่านเข้ามามีส่วนผสมที่แตกต่างไปจากเดิม

แตกหากอันเดิมทิ้งไปแล้ว (ไม่ควรทำเป็นอย่างยิ่ง ควรเอาอันเก่ากลับบ้านมาด้วย)

ให้ไปซื้อกรองกากาศของแท้ หรือของเทียบยี่ห้อดีๆ เช่นยี่ห้อ FULL เป็นอย่างน้อย

หรือ...........................

ปัญหามาจากอู่ที่เปลี่ยนยางให้ ตอนใส่กรองใหม่ แล้วเด็กที่เปลี่ยนให้

หวังดีเอาลมจากปั้มลมมาเป่ากล่องกรองอากาศก่อนใส่กรองใส้ใหม่

คราวนี้ออกซิเจนเซ็นเซอร์ หรือแอร์โฟลที่ออกแบบมาให้รับแต่อากาศเบาๆหลังกรอง

เจอลมกระแทกเข้าไป ลวดเซ็นเซอร์ขาดกระจุย

วิญญาณเลยถูกกระแทกล่องลอยกลับญี่ปุ่นไปแล้ว

อยากเตือนพี่ๆน้องๆ ด้วยนะครับว่า กรองอากาศรถพวกเราศึกษาให้ดีและควรทำเองเสมอครับ

ไม่ควรให้เด็กอู่หรือแม้แต่ช่างบางคนทำอย่างที่กล่าวมาข้างต้น

เพราะเวลาเสียนี่มันเงินเราทั้งนั้น

สรุป ลองทำอันแรกดูก่อนหากไม่หาย ปรึกษาพี่ติ่งเลยครับ

:D:D:D:D:D

11. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ขอบคุณคร๊าบบบบ...
    ทุกปัญหามีคำตอบเสมอคร๊าบบบ... :D:D:D

12. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    สู้ ๆ ครับ แก้ที่ละจุดครับเดี๋ยวหลงประเด็นของอาการเสียครับลองทำเองอย่างพี่ ๆ เค้าบอกดูก่อนอ่ะครับ เหมือนผมไงไปให้ร้านจูนทั้งแก๊สและน้ำมันไม่ถูกใจสักกะที รอบเดินแบบเพี้ยน บอกว่าแอร์โฟล์ไม่ดีบ้าง กรองเบนซินตันบ้าง เสียตังค์ไปหลาย เราก็มาเช็คดูเองด้วย ไปไปมามา โมโห จูนเองแหม่ม ซ่อมเองเลย ตอนนี้ถูกใจโก๋ ถือว่า มีความรู้เพิ่มขึ้นในตัว เข้ามาปรึกษาหาข้อมูลกันได้ครับ ถ้าพี่พี่คนไหนมีประการณ์ที่ผ่านมาจะแนะนำได้ครับ แต่ถ้าจะให้ดี ถึงมือพี่ติ่งละแน่นอนครับ พี่เค้าใจดี อิอิ ว่างั้นมั้ยพี่ติ่ง สู้ ๆ ครับ ค่อย ๆ ทำไปครับ คุณค่าของรถเก่า วัดได้ที่การดูแลเอาใจใส่มันอ่ะครับ

13. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ชอบประโยคสุดท้ายจัง.....

คุณค่าของรถเก่า วัดได้ที่การดูแลเอาใจใส่มันอ่ะครับ

14. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    หายไวๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :D :D :D

15. magicnavy

magicnavy New Member Member

101
    15
    0
    หายไวๆนะครับเอาใจช่วย

:)

16. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    สงสัยว่า แอร์โฟล จะพังซะแล้วอ่ะครับ :)

17. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ตอนนั้น ก็จูน เอง
    อยากได้รอบ เท่าไร ก็จัดไป

ค่อย ๆ แก้ไปครับ
    เหนื่อยก็พัก สู้ได้ ก็สู้ ครับ

18. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0

ครับ รู้สึกอย่างนั้น จริง ๆ ครับ ตอนแรกก็เป็นเหมือนเพื่อน ๆ สมาชิกหลาย ๆ คน แต่ก็ต้องสู้ครับ ค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไปครับ แก้ไปทีละเปราะ เป็นหนี้บ้าง ก็ค่อย ๆ ผ่อนไป จนกลายเป็น B11 ของผมจนวันนี้ขับสบาย แรงได้นิดหน่อย จึงเข้าใจคำว่าคุณค่าครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ท้อนะครับ ค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไป เดี๋ยวมันจะค่อย ๆ ดีขึ้นครับพี่น้อง

19. sunny_green

330
    50
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ สำหรับน้ำใจและกำลังใจ

อ้อ..รถผม บี14 ปี95 เครื่อง 1500 ครับ ถอยมาเมื่อประมาณ 7 เมษา 51

เมื่อวานวันหยุด เลยไม่ได้เข้ามาดู ปรึกษากับแฟน เครียดกันทั้งวัน นอนไม่หลับเลย

แฟนตั้งหลักได้ก่อนผมอีกนะ แฟนบอก ไม่เป็นไร คนอื่นๆที่หนักกว่าเราก็มี กินข้าวกับลวกผัก กินข้าวจานเดียวกัน ก็ยังมี

เรายังดี กว่าคนเหล่านั้นเยอะ

ผมคิดว่า จะลองเปลี่ยนแอรโฟลดูครับ...

เพราะเมื่อวาน ลองสตาร์ตดูแล้ว พบว่า ปลายท่อมีเขม่าเยอะมากๆ และช่วงที่มันดัง ปุ๊ดๆ มีกลุ่มควันเทาๆออกดำๆ ออกมาด้วย

จานจ่ายคงไม่ใช่ เพราะสตาร์ตไว้ 15 นาที จับจานจ่ายยังเย็นอยู่เลย

แต่ สตาร์ตครั้งแรกของวัน ปล่อยเดินเบานี่ นิ่งเลยนะ ปล่อยไว้ซัก 5นาที แล้วไปกดคันเร่ง มันถึงจะเป็น

ส่วนกรองเดิม ก่อนเปลี่ยน รู้สึก มันเอาน้ำมันชะโลมไว้จนเปียกเลยอ่ะครับ แต่อันใหม่ ไม่ได้ทาน้ำมัน เมื่อเช้าลองทาน้ำมันแล้วสตาร์ต ปล่อยไว้ 10 นาที ก็เป็นเหมือนเดิม สวิง อ่ะครับ

เด๋วลองโทรนัดคิวช่างก่อน จะลองเปลี่ยนแอร์โฟลดูก่อน ผลเป็นไงจะมาคุยให้ฟังครับ

ขอบคุณจากใจครับ ซึ้งใจกับคลับนี้จริงๆ ถ้าผมอยู่ใกล้ กทม กว่านี้ และมีเวลามากๆ คิดว่า จะหาโอกาสไปแจมมิตติ้งด้วยครับ ติดแต่ว่า ไปใหมไม่ค่อยถูก ไปได้แต่เขตสระบุรี กับ เส้นทางกลับบ้าน(กาฬสินธุ์ ถิ่นน้ำดำ)...เด็กต่างจังหวัดจากบ้านอ่ะครับ อิอิ...

20. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    เป็นกำลังใจให้นะครับ

21. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ ต้องมีวันที่ดีขึ้น

22. sunny_green

330
    50
    0
    คุณพี่เดย์ ท่านให้ทางสว่างผมแล้วครับ แอร์โฟล ลูกใหม่ ขอบคุณกำลังใจและน้ำใจทุกๆท่านบ้างนะครับ

อ้อ...ซันนี่ไทยแลนด์ ออกเนชัน รายการท๊อปสปีด สองรอบแล้ว อิอิ

23. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ถ้าใช้ น้ำมัน มีอาการ แบบนั้น แอร์ โฟล์ พัง ชัวร์ ครับ
    แต่ถ้าติดแก๊ส ด้วย มิกซ์ บังอากาศ ครับ
    แนะนำ อีก ทีครับ
    ลองแกะ กรองอากาศ ( ฝาครอบ ออก )
    แล้วลองสตาร์ท ดูครับ
    มี อาการ เดิม ไหม ถ้ามี
    ก็ คง ต้อง เสียไปตาม อายุครับ

24. sunny_green

330
    50
    0
    รถผม น้ำมัน อย่างเดียวครับ แก๊ส ผบทบ ไม่อนุญาตุ คุณเธอกลัวมันตู้ม...อธิบายมากๆเข้า หล่อนก็บอกว่า ไม่มีเงินงบประมาณ และงดการหาเรื่องก่อหนี้ครับ ผมเลยต้องพับโครงการไว้ก่อน

เด๋วจะลอง เปิดฝาครอบกรองแล้วสตาร์ตดูครับ แต่คิดว่าไม่หาย เพราะมันสวิงหนักเหลือเกิน แถมมี เขม่าดำปี๋ ออกมาทางท่อไอเสีย และเสียงเครื่องก็ไม่นิ่ง ท่อไอเสีย ตดตลอด ปุ๊ดๆ T_T

25. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เห็นป่ะ ที่ปรึกษาเรา เป็นฮีโร่ :D

26. พันหก

พันหก New Member Member

45
    3
    0
  27. sunny_green

330
    50
    0
    รอแอร์โฟล กับคุณพี่เดย์อยู่คร๊าบ....อิอิ

ขอสอบถามเพิ่มเติม ครับ

แอร์โฟล บี14 เครื่อง 1500 ปี95 ga15 ของใหม่เบิกห้าง เท่าไหร่ครับ 1 หมื่น อยู่มั้ยครับ พอดี แม่โทรมาเมื่อตอนเที่ยง แม่ถามว่า ให้ยืม 1 หมื่น โบนัสออก ค่อยใช้คืน...แม่บอกไม่อยากให้ใช้ มือสอง...

ถามราคาดูก่อนครับมีใครรู้มั้ยอ่า

แต่ยังไง ก็จะรอ ของกับคุณพี่เดย์ครับ...ตกลงกันแล้วงิงิ (เสียงพี่แกเข้มได้ใจจริงๆคริๆ)....

28. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113

ของใหม่ ผมว่าราคาแรงเกินไปหน่อยครับ
    เฉียดๆ หมื่นเลยทีเดียว ซึ่งผมคิดว่า
    (ส่วนตัวนะครับ)
    ของมือสอง สภาพมันไม่ได้เลวร้ายนัก ยังใช้งานได้ดีอยู่
    ใส่ไป อายุการใช้งานอาจจน้อยกว่า สมมุตินะครับ
    มือ 2 ใช้ได้ 3 ปี ตัวละ 1500 10 ปีตีซะเปลี่ยน 3 ตัว 4500 บาท
    ของใหม่ หมื่นนึง ใช้ไป 10 ปี เปลี่ยนเหมือนกัน มันแพงกว่าครับ

สำหรับผมนะครับ ลองตัดสินใจอีกที เอาใจช่วยครับ

29. sunny_green

330
    50
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

ก็คิดไว้แล้ว จะลองใส่ ของมือสองก่อนครับ พอดี ได้โทรตกลงกับ คุณพี่เดย์แล้วครับ (ไมรุใครพี่ใครน้อง เรียกพี่ไว้ก่อน เรายังเด็ก เหอๆ)

แต่ถามเผื่อ ว่า ราคาไม่แพงมาก ถ้าประมาณ 8-9 พัน คิดว่า ซื้อของกับพี่เดย์มาใส่ แล้วใกล้ โบนัสออก จะเปลี่ยนเป็นของใหม่ครับ

แบบ ช่วงเทศกาล ต้องพาแฟนกลับบ้าน แะลไปเยี่ยมแม่ผมด้วยครับ มันไกล กลัวกินข้าวลิงครับ จากสระบุรี ถึงบ้าน แม่ผม/แม่แฟน (กาฬสินธุ์) ก็ 550 โล ครับ เหอๆ

30. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

ขอโทดทีนะค้าบงานยุ่งจิงๆ เด่วยังไงพุ่งนี้จารีบจัดการส่งให้เรียบร้อยเลย :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้