เปลี่ยนเกียร์5แล้วติดๆ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย DeW The Star, 4 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DeW The Star

DeW The Star New Member Member

170
    2
    0
    เวลาเปลี่ยนเกียร์5แล้วมันติดๆเหมือนกับเหยียบคลัทไม่สุดทั้งๆที่เหยียบสุด ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ใครทราบวิธีแก้ปัญหาบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

2. G EG9

G EG9 New Member Member

30
    0
    0
    ลองดูที่แผ่นครัช ก่อนครับ ดิว เพราะ ว่าผมซื้อเครื่องยกหัวมายังไม่เคยเปลื่ยนเลยครับ
    ป.ล ผมตั้มครับ:D

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ดูที่ชุดครัตช์ก่อนครับ
    อาจจะใกล้หมดแล้ว
    หรือไม่ก็จัดหน้าครัตช์ใหม่

4. DeW The Star

DeW The Star New Member Member

170
    2
    0
    อัพเดตอาการครับ

ตอนนี้เกียร์ที่ใช้อยู่เป็นเกียร์เต็ดของb16aเทคใหญ่ครับ เวลาวิ่งไม่เกิน100มันจะไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ถ้าวิ่งเกิน80-100แล้วเปลี่ยนเกียร์5มันจะติดๆแล้วก็มีเสียงแบบเฟืองรูด ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะคลัชหรือเป็นเพราะระบบเกียร์ ตอนนี้กำลังกลัวว่าเกียร์จะพัง ขอบคุณทุกคนนะครับที่ช่วยแนะนำ เดี๋ยวจะเอาไปเช็คด่วนครับ ใครมีอะไรแนะนำก็บอกได้นะครับ ขอบคุณครับ:confused:

5. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    ลองเช็คซิงโครเมตดูครับ

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถ้าเป็นอาการอย่างที่บอกมาน่าจะเป็นชุดเฟืองตัวเลื่อนเกียร์
    เป็นชุดเกียร์ 4-5 ครับ น่าจะแหวนล็อคมันหลุดครับ
    ซ่อมได้แต่ต้องรื้อเกียร์ออกมาดูก่อนว่าตัวอื่นจะเสียด้วยหรือเปล่า
    อาการของมันจะเวลาเข้าเกียร์รอบสูงๆมันจะมีเสียงดังเหมือนเฟืองมันรูด
    สาเหตุมาจากครัตช์ครับต้องถอดมาดู

7. ถามก่อนว่าเมื่อก่อนใช้น้ำมันเกียร์อะไรถ้าไม่ดีก็งานเข้าแบบนี้ เป็นที่เฟืองสับเวลาสับมันติดมันจะเกิดที่ขอบฟันสับเลยทำให้เข้าไม่ติด รีบซ่อมก่อนนะถ้าล้มแล้วซ่อมยาก ของเบิกก็ไม่มีลองโทรมาคุยได้เคยเป็น 0863100131 ดีนะขับ HONDA เหมือนกัน

8. DeW The Star

170
    2
    0
    ขอบคุณมากนะครับ

ขอบคุณากนะครับ ถ้าหาไม่ได้ ไว้จะติดต่อกลับไปนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีนะครับ พี่บี ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้