ถามความเห็นเรื่องโช๊ค อัพR11

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย ekasit 25, 20 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekasit 25

ekasit 25 New Member Member

88
    0
    0
    ผมซื้อโช๊คอัพอาร์11 เป็นโช๊คอัพหน้า ได้มาทั้งชุดสปิง เบ้าโช๊ค(ของมือสองนะ
    ครับ) ใส่เข้าไปทั้งชุดขับแล้วรู้สึกดีมาก พวงมาลัยเบาขึ้น นุ่มนวลขึ้น แต่มีปัญหา
    ว่ามันนุ่มเกินไปครับ คือเวลาเจอลูกขั้นตามถนนในซอยท้องมันก็จะกระแทกครับ
    จึงอยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่า มันเป็นเพราะโช๊คอัพมันหมดอายุการใช้งานหรือเปล่าครับ แต่มันก็ไม่มีน้ำมันไหลเปอะเปื้อนนะครับ แล้วจะมีผลเสียใดๆ หรือเปล่า
    ครับ

2. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    โช้คไม่รั่วแต่สปริงอาจจะล้าแล้วก็ได้ครับ...ลองหาสปริงแข็งๆใส่ดูครับ......แต่ถ้าเป็นเดิมๆยังงัยผมก็ว่าไม่น่าท้องครูดนะ...ไปตัดสปริงมารึป่าวครับ?

3. ekasit 25

88
    0
    0
    เรื่อง สปิงเนี่ยะ เหมือนผมจะมี กรรมนะครับ คือที่ซื้อโช๊คมือสองชุดนี้มาก็เพราะหวังได้สปิง เพราะเขาไม่ขายให้ถ้าเราซื้อสปิงอย่างเดียว เพื่อนแนะนำว่าให้ซื้อมือสองนะครับเพราะได้มาทั้งชุด แต่ถ้าเป็นอย่างนี้ สงสัยนำไปเปลี่ยนถ้าจะดีกว่าไหมครับ หรือจะได้แบบเดิมมาก็ไม่รู้ แล้วจะมีวิธีให้เราทราบก่อนใส่เข้าไปไหมครับ เพราะต้องเสียค่าแรง ค่าตั้งศูนย์มากมายเหลือเกิน ซื้อของมือสองเนียะไม่จบจริงๆ ขอบคุณครับพี่ที่ให้คำแนะนำ

4. XMAN

XMAN New Member Member

35
    0
    0
    ให้ใช้โช้คของมอนโร รีเฟล็ก พร้อมกับสปริง H&R ทั้ง 4 ตัวรับรองว่าหมดปัญหาผมทำมาแล้วครับ
    ยินดีให้คำแนะนำ
    แมน 08-1753-4902

5. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ข้างหน้ามันเด้งไหมอ่ะครับ

ผมเอามาใส่กะสปริง Eibach หลังยวบๆ กะหน้าเด้งๆ สู้โช๊คเดิมอัดน้ำมันใหม่ไม่ได้อ่ะ

หรือว่ามอนโร มันเหมาะกับ H&R เท่านั้น

6. ekasit 25

88
    0
    0
    อันที่จริงมันก็นุ่มดีนะครับ แต่มันเสียตรงที่ว่า เวลาผ่านลูกขั้นแล้วกระแทกเท่านั้นแหละ ตอนนี้สงสัยต้อง
    ชลอเรื่องซ่อมไว้ก่อนนะครับ หมดตูดแล้ว เดือนที่แล้วทำช่วงล่างไปหมดไปทั้งหมด หกพันกว่าบาท
    เปลี่ยนโช๊คอัพไอ้ตัวปัญหาที่ว่า เปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับ 4 ตัว เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า-หลัง สลับยางตั้งศูนย์ถ่วงล้อ เดือนนี้ต้องระงับไว้ก่อน เมียชอบบ่นทั้งๆ ที่เงินที่ซ่อมก็เงินของเรา แต่เมียใช้ ก็ขอขอบคุณทุกคนนะครับเดี๋ยวมีตังค์คงว่ากันไหม่

7. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เสริมสเปนเซอร์ที่หัวโช้ค น่าจะหาย ถูกตังค์ที่สุดแล้ว ถ้าครูดแผ่วๆ ได้ความสูงเพิ่มอีก 1-2 เซน เผื่อการยุบตัวของสปริงก็น่าจะรอดแล้วล่ะ

8. Crybaby

Crybaby New Member Member

113
    0
    0
    ตาม แต่เมื่อก่อนพี่เคยใส่ KYB special กระบอกสีฟ้ากับ สปริง eibach พี่ว่าโอเคเลยนะ
    หนึบดี โยกเป็นโยกอ่ะ แต่มีปัญหาลูกระนาดตามหมู่บ้านนี่แหละ เพราะรถเรามันเตี้ยกันอยู่แล้ว
    แฟนบ่นทุกวัน :D

9. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0

เรื่องเตี้ยเนี่ยมันเป็นธรรมชาติไปแล้วครับพี่

กระด้างอ่ะยังพอทนได้ แต่กระเด้งนี่ดิ ไม่ไหวจริงๆ

สงสัยจะต้องเอาสปริงเดิมมาใส่ก่อนซะแล้ว อิอิ :D

10. ekasit 25

88
    0
    0
    ผมเอาไปเปลี่ยนโช๊คใหม่แล้วครับ พี่น้อง แต่ใช้สปิงตัวที่ซื้อมือสองมานี่แหละ เป็นโช๊ค CYB
    ก็ ok ดีครับ ไม่กระแทกแล้ว ขับก็มั่นใจดี ไม่โยกเยก สรุปคือ โช๊คมันเสียครับ ทำให้เวลาผ่าน
    ลูกขั้นตามซอยแล้วมันจะยุบตัวลงโดยไม่มีโช๊ครองรับน้ำหนัก มันก็เลยกระแทกกับลูกคั้นตามถนน
    นะครับ แต่ก็ขอขอบคุณ พี่น้องในคลับทุกคนที่ช่วยออกความเห็นครับ ขอบคุณมาก

11. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    ดีใจด้วยครับ สรุปปัญหาและแก้ได้แล้ว :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้