เปลี่ยนยางใหม่ เลือกอะไรดีครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Tuned by Tommy, 25 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ถึงเวลาต้องเปลี่ยนยางใหม่แล้วครับ ไม่รู้เลือกอะไรดี :confused:ช่วยแนะนำหน่อย มีตัวเลือกที่สนใจอยู่ดังนี้ครับ

BS-RE001
    Yoko-AD 07
    Dunlop-DZ101
    Michelin-Pilot PS2

ใครเคยใช้ตัวไหนช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ อยากรู้ว่าแต่ละตัวมีอาการยังไงบ้าง

2. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    goodyear ls2000 อีกตัวเลือกครับ

3. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เอดี ศูนย์เจ็ด อย่าคิดมาก จัดเรยยยยย

4. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ข้อมูลจากร้านยางชื่อดังฝั่งชลบุรีนะครับ กำลังมาแรงตอนนี้ก็ยางยุ่น Toyo กะ Nitto ครับ ส่วนโยโกนั่นเค้าบอกว่ามันเริ่มตันแล้วครับ ยางยุ่นแบรนด์อื่นที่ออกมากใหม่ๆคุณภาพดีกว่าเยอะ :eek: :eek:

5. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    คงต้องถามกลับก่อนอ่ะครับว่าใช้วิ่งอะไรเป็นหลัก ถ้าวิ่งถนนปกติผมว่า Ad07 ดูไม่ค่อยเหมาะอ่ะครับ
    ผมกำลังไปเปลี่ยนประมาณวันที่ 3-4 มกราอ่ะครับ จะเปลี่ยนเป็น Re001 ไม่ทราบว่าได้ราคาเท่าไร
    บอกกานบ้างนะครับ เดี้ยวถ้าผมถูกก่าจาได้บอกต่อครับ
    ตอนแรกผมมี 3 choices 1.re001 2. s-drive 3. T1R
    ตัดอัน2ออกไปเพราะ หาเริ่มยาก ต.สยามไปนำเข้า nitto แทน เหลือ 3 ก่ะ 1 ใจ
    ตอนนี้เทไป re001 หมดแล้ว แต่ต้องขึ้นกับตอนอยู่ในร้านอีกทีครับ อิอิ

6. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    ผมใช้ T1R ก็ดีนะครับ

7. PSM"21

PSM"21 New Member Member

163
    9
    0
    โดยส่วนตัวแล้ว ชอบ AD07 งับผม อิ อิ

8. GunTumP

GunTumP New Member Member

352
    6
    0
    ตอนนี้ใช้ Yoko S.drive อยู่ครับ ใช้มาสองปีแล้ว ยางเริ่มแข็งและหอน แต่ยังเกาะถนนดีอยู่ กำลังจะเปลี่ยนตอนต้นปีเหมือนกัน ที่ตั้งใจไว้คือ Bridgestone RE-001 ครับ แต่ก็รอ RE-11 อยู่ด้วยเหมือนกัน เคยอยากได้ Yokohama AD07 เหมือนกัน แต่ดูดอกยาง บวกกับดูลักษณะการใช้งาน ผมเลยเลือก S.drive ในตอนนั้นครับ

9. ^YimmY^

231
    3
    0
    Re-11 มานมาแทน001 แล้วหรอครับ ผมเห็นโฆษณา001สักต้นปีเองอ่ะ จา
    ปายสะและ

10. PSM"21

PSM"21 New Member Member

163
    9
    0
    เอาดอกมาให้ชมกันคับพี่ เอ้...ว่าแต่อันไหนแจ่มน้อ ไอผมมันความรู้ยังด้อย :D

11. ^YimmY^

231
    3
    0
  12. PaN_191

PaN_191 New Member Member

27
    0
    0
    T1R ก้อดีนะคับ แต่เสียดังไปหน่อยอะ :)

13. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    ตอนนี้ใช้ Nitto NT555 ก็ดีนะครับ เกาะถนนดี ราคาไม่แรงมาก

14. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    Update ครับ

RE11 กับ RE001 น่าสนใจมาก แต่เท่าที่ศึกษามาพบว่าดอกแบบ asymmetric คือด้านซ้าย-ขวาของยางไม่เท่ากัน จะมีปัญหากับรถเตี้ยๆ อย่างเราเวลาสลับยางครับ เพราะหน้ายางกินไม่เท่ากัน เวลาเปลี่ยนสลับยางทำได้แค่สลับหน้ากับหลังเท่านั้นครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า

ตัวเลือกตอนนี้เลยเป็น AD07 ครับ แต่คงต้องทำใจเรื่องเสียง กับเวลาเจอน้ำ สงสัยคงได้เปลี่ยนหลังปีใหม่

ส่วนราคาเท่าที่ได้ตอนนี้ สำหรับ size 205/45 R16
    RE 001 : 4500 - 4950 (ยางไทยที่แพงจริงๆ) RE11 ได้ยินว่าขอบ 15 ก็เกือบ 5000 แล้ว 16 คงไป 6000 แน่ๆ
    S-drive : 4300
    DZ 101 : 3700 - 4000
    AD 07 น่าจะ 4500 - 5000 ต้น
    Nitto 555 - 3000 กว่า (น่าสนเหมือนกัน)
    ใครมีถูกกว่านี้ช่วยบอกด้วยครับ
    เพิ่มเติมอีกนิดครับ ตอนนี้ส่วนมากร้านยางชอบเชียร์ Nitto เพราะ dealer เก่าของ Yoko หันมาทำตลาดแทนยางยี่ห้อนี้แทน +ราคาไม่แรงเท่าไรครับ ส่วน Yoko ทางญีป่นเข้ามาทำตลาดเอง

(หมายเหตุ รถเตี้ยๆ อย่างพวกเรา มุม camber ลบ ควรสลับยางทุก 5000 km แทนที่จะเป็น 10000 km เพราะหน้ายางด้านในจะกินมากกว่าปรกติ แล้ะถ้าจะให้ดีควรกลับใน-นอกด้วยยางจะได้กินเสมอกัน)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ธันวาคม 2008
    JOJOEYE ถูกใจสิ่งนี้
  15. ^YimmY^

231
    3
    0
    re 001 ไม่ใช่ยางไทยครั made in japan เน้อ มีแค่บางรุ่นครับผมที่ผลิตในนี้
    http://www.bridgestone.co.th/th/products/products_detail_new.aspx?id=103
    ดูได้จากเว็บนี้ครับ imp=import dom=domestic อ่อและที่เขาทำยางไม่สมมาตรมานั่นเพราะเหตุผล
    ที่พี่บอกเลยครับ รถเตี้ยล้อจาแบะทำให้กินยางด้านใน เลยเหมาะก่าพวกยางไม่สมมาตรครับ(อ้างอิง
    จากในนี้ครับhttp://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=tivanon&group=2)
    อ่อ ลืมไปครับยางไม่สมมาตรสลับซ้ายขวาได้ครับ แต่สลับต้องไปทั้งล้อครับ
    เพราะมานจามีแค่ inside outside ไม่มี rotation ครับ แต่ไอ้ที่อยู่ในมานก็อยู่ใน
    อยู่ดี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ธันวาคม 2008
  16. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ใกลเวลาเปลี่ยนแล้วเหมือนกันครับ ยัง"งง"กับยางไม่สมมาตรว่ามันสลับยางกันบังไง

17. GunTumP

GunTumP New Member Member

352
    6
    0
    ตามที่ผมเข้าใจคือ ดอกยาง ข้างซ้ายและข้างขวาไม่เหมือนกันน่ะครับ ดูจากภาพด้านบนประกอบได้ :)

18. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ยางแบบไม่สมมาตร สลับได้แค่หน้ากับหลังเท่านั้น ไม่สามารถสลับซ้ายขวาได้
    เพราะรถกระบะที่บ้านใช้อยู่ครับ อิอิ

19. ^YimmY^

231
    3
    0
    งี้แปลว่ายางมานจะเจาะจงเลยใช่ป่ะครับว่านี่ยางด้านซ้าย หรือ ยางด้านขวา

20. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    เห็นมี ad08 ออกมาซักพักแล้ว ไม่รู้มีใครเอามาขายยัง น่าลองนะพี่

21. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    เคยใช้ AD07 กับ RE01R คับ

ส่วนตัวแล้ว AD07 แก้มสวยกว่าเยอะ!~~~
    แต่ว่าสำหรับทางแห้งๆนั้น RE01R วิ่งดีกว่าจริงๆครับ แต่รีดน้ำไม่ดีเท่า AD07...
    ผมเน้นหล่อก่อน เลยเชียร AD07 ครับ ฮึๆๆๆ

22. chutjane

chutjane New Member Member

350
    1
    0
    Dunlop-DZ101
    เงียบ นุ่ม เกาะ ครับ
    พึ่งเปลียน พร้อมแม็ก มา วันนี้
    ยางยี่ปุ่น

23. Tuned by Tommy

766
    29
    0
    คิดเหมือนกันเลยน้อง :D หายไปนานนะเนี่ย

ใช้ไปสักปีจะได้ความรู้สึกที่แตกต่างมากขึ้นครับ

24. chutjane

chutjane New Member Member

350
    1
    0

รู้สึกว่าเสียงมันจะดังขึ้นหรือปล่าครับ

25. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ผมคนนึงที่เคยใช้ทั้งAD07 กับ RE01R

โดยส่วนตัวผมว่า RE01R ดีกว่า AD07 ในทางเปียกเท่านั้นนะ นอกนั้นแย่กว่า AD07 ในทุกๆด้าน
    เลย RE01R เข้าโค้ง หรือ เบรกแรงๆ ไม่ว่าจะเบรกทางตรงหรือในโค้ง เสียงยางลั่นตลอดครับ
    ทำให้ไม่มั่นใจเลย กะว่า RE01R ดอกหมดเมื่อไหร่จะกลับไปหาตระกูล Yoko อีกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้