P11 เกียร์กระตุกจาก 1 ไป 2 ใครรู้ตอบด่วน

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย salung, 28 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salung

salung New Member Member

26
    0
    0
    คือ อาการจะประมาณว่า เข้าเกียร์ D รถจะกระตุกค่อนข้างแรง
    แล้วตอนจะเปลี่ยนจาก 1 ไป 2 จะกระตุกข้อนข้างแรง
    อีกอาการหนึ่งคือมีเสียงดังบริเวณอ่างน้ำมันเกียร์ เท่าที่ฟังเหมือนว่าดังที่
    โซลินอยล์ของเกียร์ อาการแบบนี้พวกพี่ๆ คิดว่าไปล้างเกียร์แล้วมัน
    จะหายมั๊ย หรือควรจะไปเช็คดูว่ามีอะไรเสีย

ใครพอจะมีร้านแนะนำบ้าง เอาแบบจบ ราคาไม่รงมาก
    (ช่วงนี้งบน้อย เพราะทำไปหลายอาการแล้ว)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ:cool:

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เกียร์ 1 ไป 2 ของผมก็จับแรงน่ะ..แต่ของผมน่าจะเป็นที่หัวเพลาตัวนอก..(ไม่รู้น่ะ..นี่คิดเอาเอง)..แต่ก็ยังไม่ได้ทำอะไร..เป็นมาหลายเดือนล่ะ :p อาการแบบผีหลอก..เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง..หลังๆรู้จังหวะ..ยกหลบถูกจังหวะเค้าก็ไม่เป็นแล้วล่ะ..

อาการของท่าน HENG รอพวกพี่ใหญ่มาตอบดีก่า..อาการแบบนี้จะเกียร์ก็ได้..จะเพลาก็ได้..แล้วก็เสียงที่ว่าเป็นยังไงกันหนอ..:confused:

3. DEK_PR

DEK_PR New Member Member

82
    0
    0
    กระตุ๊ก แรงมากเลยหรอ

คิก ดาวน์ ปกติอะป่าวคับ

4. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    จริงๆไม่อยากจะบอกเลยครับ ว่าเกียร์เริ่มจะเสียแล้ว

การเปิดเกียร์ล้าง เปลี่ยนซีล โอลิง ทั้งหมดก็ดีครับ

แต่เสี่ยงว่าผลตอบกลับมาจะไม่ได้ดีอย่างที่หวังไว้นะครับ

เปลี่ยนลูกเลยน่าจะคุ้มกว่านะครับ

5. skymera

skymera Guest

0
    0
    0
    1-2 กระตุก เกียร์เดิมพีมีร่า พังแล้วครับ โซลินอยมันไม่มีแรงดัน ซ่อมหมื่นกลาง โชคดี ก็จบ ซื้อลูกใหม่มือ2ราคาก็ประมาณหมื่นกว่า แต่ก็เสี่ยง 2-3ก็เปลี่ยนปกติดี 3-4 ก็ปกติดีใช่มั้ยครับ ลองมุดไปดูยางหิ้วเกียร์ดัวข้างและหลังดูว่าขาดมั้ย อาจช่วยได้

6. salung

26
    0
    0
    เสียงมันดังที่แคร้งเกียร์ ดังซี่ๆ แล้วก็สั่นเหมือนมอเตอร์ทำงาน
    สัญนิฐานว่าน่าจะดังจากโซลินอยล์วาล์ว
    คิกศ์ ดาวร์ปกติครับ
    แล้วถ้าผมจเปลี่ยนลูกใหม่ ที่ไหนมีอะไหล่+เปลี่ยน แนะนำบ้างครับ

ปล.ล้างเกียร์จะช่วยได้มั๊ยครับ

7. salung

26
    0
    0
    รบกวนถามอีกครั้งครับ
    ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ CVT มันจะใส่ได้มั๊ย
    คือแบบว่าไหนๆก็จะเปลี่ยนแล้วอะ ถ้าได้ จะได้มีของเล่นใหม่
    รบกวนด้วยครับ

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไม่น่าได้ครับ เพราะต้องมีกล่องคุมอีกนะครับ CVT เนี่ย

กล่องเกีย CVT แล้วกล่องเครื่องต้องมีสัญญาณไปสั่ง CVT ด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้