มีปํญหาอะคับ กล่อง Ecu กับเช็คระยะ

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย Quikup, 25 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Quikup

Quikup New Member Member

13
    0
    0
    คือว่าผมเอารถเข้าศูนย์อะคับเช็ค40000โล ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องจากปกติใช้น้ำมันของศูนย์ แต่ลองมาใช้ของ Quartz 10w50 SM แล้วเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วย

พออกมาจากศูนย์รถกลับเร่งไม่ค่อยขึ้น ไม่เหมือนก่อนเข้าศูนย์ เลยอยากถามว่ามันจะเกิดจากอะไรได้มั่งคับ ศูนย์เค้าบอกว่าอาจจะถอดขั้วแบตออก เลยทำให้กล่อง Ecu มัน reset ใหม่ ทางช่างบอกว่าลองขับไปให้มันทำงานได้เหมือนเดิม อยากถามว่าอันนี้มีส่วนด้วยหรอคับ เพราะขับแล้วรถรอบขึ้นเยอะ แต่ตัวไม่ไปเลยอะคับ เลยไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรบ้าง ถ้าใครมีประสบการณ์ช่วยทีน้า

ปล รบกวนช่วยตอบทีคับ อาจยาวไปหน่อย ปล
    ปล Jazz Vtec 06

2. Quikup

13
    0
    0
    ลืมบอกไปอะคับ เปลี่ยนหัวเทียนจากศูนย์มาด้วยอ่า

3. Quikup

13
    0
    0
    ผมน่าจะรู้สาเหตุแล้วอะคับ คือน่าจะเกิดจากน้ำยาทำความสะอาดห้องเครื่องกับน้ำยาทำความสะอาดหัวฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง ที่ทางศูนย์เปลี่ยนมาให้ เพราะผมล้องดูดน้ำมันเครื่องมาแล้วเปลี่ยนใหม่ น้ำมันออกมาดำมาก เลยคิดว่าใช้น้ำยาแต่ไม่ได้ดูดทิ้งเลยทำให้สกปรก

พอเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ก็ขับดีขึ้นหน่อย เหลือแต่ในถังน้ำมันเชื้อเพลิงที่มีปัญหา น่าจะสกปรกอีกเหมือนกัน อยากถามว่าถ้าใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลมันจะช่วยล้างได้ไหมอะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้