ถามผู้รู้เรื่องสปริงโช้คหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MOO - VTEC, 26 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ไอ้สปริงตัวที่แบนๆอยู่ข้างล่างสปริงตัวใหญ่มีประโยชน์อะไรครับ
    และมีไว้ทำไมบางคนบอกว่าไม่ใส่ก็ได้
    ถามอีกข้อถ้าใส่วิ่งเซอร์กิตมันจะไม่ย้วยเหรอครับ

2. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ
    โช้คสวยจริงๆ

3. Bbo-at

Bbo-at Member Member

240
    5
    18
    ถ้าจำไม่ผิด มันเอาไว้ประคองไอ้ขดใหญ่ข้างบนไม่ให้หลุดจากเบ้าอ่ะคับ เวลาที่มันยืดสุด

แต่เวลาใช้งานจิงๆ ที่ใส่อยู่ในรถมันจะแบนอ่ะคับ คือมันยุบสุดอ่ะ ประมานเนี้ยอ่ะคับ

4. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    สปริงตัวล่าง เค้าเรียกว่า Helper Spring มีหน้าที่ช่วยประคองสปริง เวลาโช๊คยืดตัวสุด ไม่ทำให้สปริงหลุดจากกระบอก
    เวลาใส่ลงในตัวรถแล้ว สปริงตัวล่างที่ว่านี้ จะแนบติดกันครับ :D

5. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    พอดีจะตอบอย่างนี้พอดีครับ

สปริงตัวเล็กเวลาวางรถลงจะยุบหมดเลยครับ เหมือนกับเอาไว้ประคองตัวใหญ่นั่นเเหละครับ

ตัวที่ทำงานรับน้ำหนักจริงๆ คือ ตัวใหย่ เต็มๆ เลย ครับ

ปล.ความรู้ส่วนตัวนะครับ เเต่ค่อนข้างมั่นใจครับ

6. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ไอ้สปริงตัวเล็กเนี่ย มันสามารถใส่กับโช้คทุกรุ่นที่เป็นปรับเกลียวเลยรึเปล่า หรือเฉพาะบางรุ่นครับ?

เพราะเห็นหลายครั้งแล้วที่ว่าโช้ครุ่นเดียวกันแต่บางชุดมีสปริงอันเล็กด้วย?

ขอบคุณครับ

7. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    อ่า . .ความรู้ทั้งนั้น ^_^

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เวลาปรับลงต่ำมากๆ เวลายืดสุดไอตัวเล็กนี่แหละจะประคองตัวใหญ่ไม่ให้หลุด หรือดัง อะครับ

9. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    อย่างนี้นี่เอง

10. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

11. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ความรู้คับ...อัพๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้