ใครใช้ GPS มั้งครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ตุ๊กตายาง, 1 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ผมเพิ่งเริ่มใช้ (อย่างจริงจัง) เพราะไม่ค่อยรู้ทางครับ (ให้มันพาไปวนสักหน่อยยังดีกว่าไปไม่ถูกทาง) เลยอยากรู้ว่ามีใครในนี้ใช้กันบ้าง ยี่ห้ออะไร มั้งจะได้แลกเปลี่ยนข้อมูล ( ข้อดี ข้อเสีย ) กัน ครับ

2. hiter

hiter New Member Member

153
    2
    0
    ใช้ GARMIN 200W ครับ
    ในกรุงอาจจะไม่ค่อยเห็นประโยชน์มากนัก เอาพอดูที่เราไม่รู้จักจริงๆ หรือ บ้านเพื่อนที่อยู่ในซอย
    ส่วนต่างจังหวัดนี่ 90% โอเคเลยติดใจมากๆ
    โดยเฉพาะเวลาไปเที่ยวจังหวัดที่ไม่เคยไป แค่รู้ชื่อสถานที่เที่ยว ก็ใส่ข้อมูลแล้วให้มันพาไปโลดครับ
    ไม่งั้นเมื่อก่อนไปต่างจังหวัด นอกจากหาสถานที่เที่ยวแล้ว ยังต้องคอยเปิดแผนที่ดูชื่อถนน หาแยกหาทางไปอีก

ที่สำคัญ เรื่องปั้มน้ำมัน ปั้มแก๊สหายห่วงไปได้ระดับหนึ่งเลย

ถ้ามีเวลา ทำแผนการเที่ยวได้อีกด้วย เช่นจะไปจังหวัดสุพรรณ เราสามารถเรียงลำดับได้เลยว่า ควรไปสถานที่ไหนก่อน หลัง หรือระหว่างทางมีอะไรสามารถแวะได้โดยไม่ต้องอ้อมมาก พอรู้ระยะก็ทำให้เาสามารถคำนวนเวลาในการเที่ยวได้ด้วย

สำหรับคนที่ชอบเที่ยวต่างจังหวัด ใช้แล้วติดใจมากๆครับ
    แต่ถ้าใช้ในกรุงเทพ จะใช้ยากกว่า ต้องใช้แบบผสมกับทางที่เรารู้ด้วยอ่ะครับ

เรียกได้ว่า มันเป็น "ตัวช่วย" ที่ดีมากๆๆๆ เลยครับ

3. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ตาม คห.1 เลยครับ ในเมืองซอยย่อยมันเยอะ โดยมากมันจะพาไปทางที่รถติด แต่ถ้าไม่เคยไปเลยจริงๆ เชื่อมันได้พอสมควร ดีกว่าไปหลงเอา

ถ้านอกเมืองนี่โอเคเลย อาจจะให้เข้าซอยประหลาดๆบ้าง แต่ก็ไปถึงที่หมายได้ครับ

ของผมใช้ PDA map Speednavi ครับ

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ดีจังเลยครับ
    อยากใช้บ้างจังแพงมั้ยครับ

5. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ใช้โปรแกรม Garmin Mobile XT ใน PocketPC Phone อยู่
    โดยรวม ถือว่าดีมาก มันสามารถพาเราไปยังจุดหมายปลายทางได้ โดยเฉพาะถ้าเราไม่รู้ทางลัด มันก็จะพาไปทางลัดให้ได้ด้วย แต่ยังไม่เคยหลงนะ
    ยิ่งถ้าใช้เดินทางต่างจังหวัดจะดีมาก หรือถ้าใช้ท่องเที่ยว มันก็สามารถหาสถานที่ตามที่เราต้องการได้ แล้วก็ให้มันพาไป พร้อมคำนวนระยะทางและเวลาให้อีกด้วย

อันที่จริงประโยชน์มันมีเยอะนะ แต่ก็ยังใช้ไม่หมด

ถ้าใครยังไม่เคยใช้ ก็ลองเริ่มต้นแบบนี้ก่อนก็ได้ ซื้อโทรศัพท์มือถือใหม่ ส่วนใหญ่โปรแกรมนี้จะอยู่ใน PocketPC Phone ที่เป็น Windows Mobile แล้วมี GPS เกือบทุกยี่ห้อ เพราะซื้อ GPS แล้วได้โทรศัพท์มาด้วย หรือซื้อโทรศัพท์แล้วได้ GPS มา ในความหมายเดียวกัน

6. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ใช้ GARMIN 200 ครับ . .

มันแน่นอนจิง ๆ มีแล้วคุ้มมาก ๆ
    นาน ๆ จะคิดถูก ส่ะที่ เวลาจะเสียเงิน . .

7. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    GARMIN 200 ...อีกเสียงครับ...ไม่ต้องมาพกและนั่งกางแผนที่...เหมือนเมื่อก่อนแล้ว...
    หาที่พักหรือร้านอากาศในจังหวัดที่เราไม่รู้จักทางก้อสะดวก...
    ที่สำคัญช่วยบอกเราว่าโค้งข้างหน้าว่าจะโค้งขนาดไหน...สำหรับคนขับรถเร็ว...
    ข้อเสียก้อต้องลงรายละเอียดที่จะไปเยอะหน่อย...ค่อยอัพเดทโปรแกรม...เสี่ยงหาย...
    สรุปมีก้อดีไม่มีก้อได้...แต่สำหรับผมมีแล้วบอกได้ว่าดี...
    เด่วนี้มือถือก้อสามารถใช้โปรแกรมช่วยก้อได้...ไม่ต้องเสียเงินในการซื้อ...เปลื่องแบตหน่อยก้อเท่านั้น...

8. hiter

153
    2
    0
    ตอนนี้มันมีเว็บที่บอกค่าพิกัด ให้เราสามารถย้อนรอย ตามสถานที่ต่างๆได้ด้วย
    ร้านไหนอร่อย สถานที่ไหนสวย แค่บอกเป็นค่าพิกัดมาให้เรา เราก็สามารถย้อนรอยตามไปได้เลย
    ผมว่าอีกหน่อย ตามโปสการ์ด หรือรูปสถานที่สวยๆต้องมีพิกัดบอกให้ด้วยอย่างแน่นอน

มีข้อควรระวังอยู่นิดนึงตรงที่ว่า ถ้าค่าพิกัด เป็นค่าพิกัดบอกสถานที่ๆไม่มีถนนไปถึง GPS อาจจะพาไปผิดทางได้
    เพราะฉะนั้น พอใส่พิกัดแล้ว ให้กดเช็คดูด้วยว่า มันพาเราเดินทางไปแบบไหน
    ล่าสุดเคยพาพี่ๆหลงไปเกือบร้อยโล เพราะ GPS หาวิ่งแบบ ขดยากันยุง เพราะพิกัดที่ไปมันไม่มีถนนเข้าถึงครับ

ยังไงใช้แล้วอย่าลืมมาบอกทริคบ้างน๊ะคร๊าบบบบ....

9. ตุ๊กตายาง

472
    22
    0
    ใช้ตัวเดียวกะผมเลย PDA Asus P535 ปะครับ ( เคยลองลง iGO8 ไว้เตือนกล้องจับความเร็วและฝ่าไฟแดงของตำรวจก็ใช้ได้ดีครับ )

ส่วน GARMIN ผมกำลังคิดจะซื้อใช้อยู่ครับ เพราะมันไม่รองรับกับ P535 ที่ผมใช้อยู่ เคยลองลงตัว XT แล้วใช้ไม่ได้อะมันไม่จับสัญญานเลย ( มันขึ้นว่า ต้องใช้จับคู่กับอุปกรณ์ของ GARMIN เท่านั้น )

เมื่อวานไปเดินห้างเห็น ของ GARMIN ( ไม่แน่ใจว่ารุ่นอะไร ) เลยสนใจครับจะซื้อมาติดรถคันใหม่ ราคา 10500 อะครับ คิดว่ามีที่ไหนถูกกว่านี้มั้ยครับ หรือที่มันดีกว่านี้ เพราะผมเองไม่ค่อยรู้จักทางเท่าไร ( หลงทางประจำอะ )

10. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ถ้าวิ่งทางซ้ำๆกันทุกวัน ไม่มีก็ได้คับ
    แต่ถ้ามีมันก็จะดีกว่า เพราะทางที่เราไม่คุ้นเคย
    มันสามารถพาเราไปได้ บางครั้งมันจะพาเราไป
    ทางที่รถโครตติด (แต่ระยะทางใกล้) บางครั้ง
    พาซอยแคบๆที่รถยนต์เค้าไม่วิ่งกัน บางครั้งมัน
    จะพอเราไปซอยตันก็เคยเจอ ให้ขับผ่านทะลุหมู่
    บ้านไปถนนอีกฝั่งผมก็เคยเจอ แต่ผมชอบอยู่อย่าง
    หนึ่งคือ ถ้าเราไปในที่เราไม่เคยไปแล้วกดเซฟไว้
    วันหลังเราจะไปก็ง่ายมาก ยิ่งตอนกลับหรือไปจุด
    หมายที่เราเซฟไว้ เช่น บ้าน ไม่ว่าเราจะอยู่จุดไหน
    มันก็จะพาเรากลับได้ตลอด

สามารถตั้งเตือนปั้มแก็ส ตั้งเตือนจุดจับความเร็วได้
    ล่าสุดเห็นพี่บอดว่า อัพเดทจุดตรวจจับฝ่าไฟแดงแล้ว
    โดยมันจะเตือนก่อนถึงแยก200ม. ดูความเร็วจริง
    ดูระยะทางได้ ดูเวลาที่ใช้วิ่งได้ ดูเวลาที่ใช้ไปยังจุด
    หมายได้อีกประมาณว่าขับด้วยความเร็วประมาณนี้
    อีกกี่นาทีถึงจุดหมาย ถ้ารถติดมันจะ+เวลาไปเรื่อยๆ
    ยิ่งรุ่นใหม่ยิ่งฉลาด แต่กามิน 200 ก็คุ้มค้าแล้วอ่ะ

ปล ซื้อมาต้องใช้ให้เป็นด้วย ดูทางให้ออก จุดเลี้ยว
    จุดกลับรถ จุดทางแยก ให้ดูระยะทางเป็นเมตรควบ
    คู่ไปด้วยไม่งั้น ไปคนละทางแน่นอน

11. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ผมใช้ Nokia Map ครับ อิอิ ไม่ได้ใช้แบบติดรถน่ะครับ ผมชอบแบบที่อยู่กับมือถือมากกว่าครับ เวลาไปเที่ยวไหน หรือไปต่างประเทศ ยังไงก็เอามือถือไปอยู่แล้ว แถมมี GPS อีก ช่วยได้เยอะมากครับ

12. Sir.Por

Sir.Por New Member Member

418
    1
    0
    ผม P535 ครับ ปกติไว้ใช้เวลาออกต่างจังหวัดครับ โดยรวมก็โอเคครับ ไปทุกที่ที่มีทาง ^^ ครับ

13. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    เป็นเซลส์ครับ ทั้งกทม.และตจว.สุดยอด ถ้าในกทม.ก็ผสมๆกับที่เรารู้อยู่แล้วก็โอ แต่ถ้าสุดยอดก็ต้องตจว.ครับ เพิ่มศักยภาพงานขายได้ดีมากๆ เคยหยิ่งมาตั้งนาน ใช้แล้วติดใจมากๆ อย่างน้อยวิ่งตจว.ก็อุ่นใจ เสมือนมีผู้ชำนาญทางนั่งไปด้วย (ไม่ต้องคอยโทรถามเพื่อน)ทั้ง ปลอดภัย,ประหยัด โอ๊ย....บรรยายไม่หมด ถ้ารุ่นก็ 200 ของ Garmin นี่แหละครับ ไม่แพงด้วย

14. hiter

153
    2
    0
    ใช่มิ๊กป่าวเนี่ย เอาโปรแกรมแผนที่มายืมโหลดมั่งจิ
    ใช้โนเกียแต่เล่น gps ในนั้นไม่เป็น แหะๆ....

15. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
    ผมใช้ GARMIN NUVI 310 ออกต่างจังหวัดแม่นโคตร

แต่ถ้าไม่เมืองยังไม่เคยลอง

16. Daytona

Daytona New Member Member

50
    1
    0
    ใช้ 310 เหมือนกัน แต่รู้สึกว่ามันเก่าแล้ว เห็นรุ่นใหม่ๆหน้าจอโปรแกรมสวยกว่าเยอะเลย

17. NaM

NaM New Member VIP

18
    1
    0
    GARMIN 200 คับ ไม่ผิดหวังจิงๆ เวลาไปต่างจังหวัดยังหาเบอร์โทรของโรงแรม ให้โทรไปสอบถามได้อีกด้วยคับ

18. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    กระผมกำลังลอง Garmin Mobile XT บนมือถืออยู่ครับ
    ก็ใช้ได้นะครับ สะดวกดี เอาไปไหนมาไหนด้วยก็ได้ ซ้อนมอไซค์วินก็ดูได้
    ข้อเสีย จอเล็กไปหน่อย

19. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    --- MIO 320 --- :D

20. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
    ใช้ PDA Mobile XT ครับ แหล่มเลย

21. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    Garmin Nuvi 200 อีกเสียงครับ :)

เดี๋ยวนี้ของใหม่ราคาไม่เกินหมื่นแล้ว

22. tum_740

tum_740 New Member Member

34
    2
    0
    ใช้ Garmin Mobile XT บน HTC p3300เป็นpda ครับ
    เพิ่งไปเชียงใหม่กับแม่ฮ่องสอนมา โอเคมากครับ ไปเป็นครั้งแรกด้วยครับ
    ไม่หลงเลย จนได้เป็นคนนำทางเลยนะครับ (ไปกับที่ทำงาน) จนเค้าคิดว่าเป็นคนเชียงใหม่จริงๆ

23. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ค่าใช้จ่ายสูงไหมครับ ถ้าจะติดตั้ง+อุปกรณ์ครบ

24. ตุ๊กตายาง

472
    22
    0
    ผมลองเอาของเพื่อนมาเล่นแล้ว เวอร์ชั่นใช้กับ PDA ใช้แล้ว งง อะ แต่วาดเส้นนำทางได้ถูกใจดีครับ (พาไปทางที่สบายๆ) นี้ตอนนี้เครื่องP535 ผมใส่ทุกยี่ห้อเลยครับ iGO8 , SpeedNavi , Garmin , PowerMap G10 , PolNav

ผมใช้แค่ Asus P535 ( PDA ) ราคา 8500 บาท มือ2 ( ยกกล่อง ) ซื้อที่มาบุญครอง โปรแกรมก็แถมมากับเครื่อง คือโปรแกรม SpeedNavi (โปรแกรมที่เหลือหาเอาตามอินเตอร์เน็ท) แต่ถ้าอยากจะดีหน่อยก็ซื้อ ตัวรับสัญญานภายนอกมาเสียบต่อเข้าไปดี จะรับได้ดีกว่าเดิม มากๆ ราคา 850 บาท ครับ

25. FAIZ

FAIZ New Member Member

37
    2
    0
    8500 เองเหรอครับเด๋วนี้ ตอนผมซื้อมา 24000 :cry: แต่ใช้ดีครับ SpeedNavi SQ แผนที่ละเอียดดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้