สอบถามเกี่ยวกับน้ำในหม้อน้ำคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย itkuji, 16 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    คือ ผมมีปัญหาว่า น้ำมันมีลักษณะคล้ายๆ ไข หรือโคลนอะคับ
    แล้วน้ำหายจากหม้อน้ำคับ บางวันก็หาย บางวันก็ไม่หาย
    แต่เห็นในท่อยางที่จุ่มในหม้อพักน้ำ มีลักษณะคล้ายโคลน
    หรือ ไขน้ำมันอะคับ เป็นไปได้ไหมคับว่ามีการรั่ว แล้วเกิด
    การผสมกันระหว่างน้ำกับน้ำมันเครื่องคับ

2. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....คุณได้รับสิทธิ์นั้นทันที......

....เสียใจด้วยครับ....อาการนี้ที่ผมเพิ่ง โอเวอร์ฮอล ไป....ประเก็นฝารั่ว...ฝาสูบโก่ง...ลองดมฝาหม้อน้ำดู...ถ้ากลิ่นเหมือนน้ำมัน ก๊าด....ใช่เลย....

3. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    งานเข้าแล้วครับ

4. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ลองดูก่อนครับ ตอนจอดรถลองเปิดในหม้อพักดู ถ้ามีฟองอากาศปุดๆ....แสดงว่า ฝาเริ่มไปแล้วอ่ะครับ
    แล้วน้ำหายไหม...ของผม ถ้าร้อนจัดๆ น้ำในหม้อน้ำดันออกมาหมดเลย สรุป...ประเก็นฝาสูบรั่วอ่ะครับ

5. itkuji

267
    40
    0
    สงสัยประเก็นฝาจะรั่วจริงคับ น้ำหาย แต่หารอยรั่วไม่เจอ
    ไม่ซ่อมแล้วคับ มาเสียตอนกำลังจะเปลี่ยนเครื่องเลย
    เสียแบบได้ใจจริงๆคับ
    ขอบคุณคับ

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    กำลังจะถามพอดี ว่าเครื่องลูกไหน

ยังไง ลองหาวีธี เนียนๆ เทิร์นเครื่องดูครับ

เดี๋ยวราคาเครื่องตก

7. itkuji

267
    40
    0
    ขอบคุณคับ

8. itkuji

267
    40
    0
    ทำไมของผมเวลาขับไม่เร็ว น้ำก็ไม่หายนะคับ
    แต่ถ้ามากกว่า ร้อยยี่สิบ และขับไกลๆ น้ำหายทุกที

9. --JZ--

--JZ-- New Member Member

394
    93
    0
    เป็นเหมือนกันครับ ขับมาไกลๆ พอจอด ดับเครื่อง
    น้ำล้นออกมาทางฝาของหม้อพักน่ะครับ
    น้ำในหม้อพักยุบ แต่ในหม้อน้ำไม่ยุบนะครับ ต้องเติมในหม้อพักน้ำบ่อยๆ อ่ะครับ

10. itkuji

267
    40
    0
    อันนี้ต้องรีบไปทำเลยคับ เดี๋ยวขับทางไกลจะมีปัญหา
    เคยเป็นมาแล้ว ปะเก็นฝาเสีย กับฝาหม้อน้ำเสีย
    ลองเช็คดีกว่า ซ่อมไว จะได้ไม่เสียเยอะคับ
    อิอิอิ

11. register

register New Member Member

46
    1
    0
    ของผมน้ำในหม้อน้ำ สีโคลน

:teeth:อาการน้ำในหม้อน้ำเป็นสีขุ่นๆ เหมือนโคลน ก่อนหน้านี้ผมได้เปลี่ยนน้ำใหม่แล้ว แต่อาการก็กลับมาเหมือนเดิม ทำไงดีคับ และเวลาจอดรถน้ำในหม้อพักน้ำ มันไม่ลดจนกว่าเครื่องจะเย็นครับ เป็นอะไรหรือเปล่าช่วยตอบด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ :p:):D:eek::cool::eek::confused::embarassed:

12. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....ปะเก็น...ฝาสูป....ลาโลก.....รีบทำซะ...ก่อนที่มันจะสายเกินแก้.....

13. register

register New Member Member

46
    1
    0
    เปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ

:teeth::embarassed::embarassed:ค่าเปลี่ยนแพงไหมครับ และอู่ที่ไหน ดี ผมบ้านอยู่แถว บางกรวยอะ
    รวบกวนด้วยครับ .....

14. zxv

zxv Guest

0
    0
    0
    ผมแนะนำkpsauto ครับ ผมเป้นลูกค้าอยู่ราคาไม่แพง 024126724 0814099752 พี่หนึ่ง

15. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ของผม น้ำล้นออกจากหม้อพักอย่างเดียว
    อาการปะเก็นฝาสูบรั่ว เหมือนกันใช่ไหม
    ค่าซ่อมประมาณเท่าไรครับ

16. sixthgraph

sixthgraph New Member Member

71
    9
    0
    ไม่ทราบว่าเป็นรถเกียร์ออโต้หรือเปล่าครับ เพราะว่าอาการน้ำในหม้อพักมีไขขุ่นหรือเหมือนโคลนตกตะกอนนั้น อาจเกิดจาก Oil cooler น้ำมันเกียร์รั่ว ทำให้น้ำมันเกียร์รั่วมาผสมกับน้ำในหม้อน้ำ และน้ำในหม้อน้ำรั่วไปผสมกับน้ำมันเกียร์ ถึงแม้ว่า Oil cooler จะมีโอกาสรั่วได้ยาก แต่ก็อาจจะเกิขึ้นได้ครับ

17. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ความร้อนขึ้นไหมครับ...ถ้าในหม้อน้ำไม่หาย หายแต่ในหม้อพัก น่าจะลองล้างหม้อน้ำดูก่อนครับ
    แก้ปัญหาจากถูกๆไปก่อน...ถ้าจะเปลี่ยนประเก็น ผมแนะนำ พี่กล้าครับ งานไม่แพง+ละเอียดมาก

18. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ลองสคาร์ทเครื่อง เปิดฝาหม้อน้ำแล้วเร่งเครื่องดู มันมีฟองอากาศ
    ของผมทำไป 2500 บาท ปาดฝาสูบ เปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ เปลี่ยนน็อตฝาสูบ
    หายครับ

19. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    โก่ง..

ปัญหานี้ผมเคยเจอคับ โก่ง ชัวร์ ว่าแต่สงสัยอยู่นิดนึง ไอ้ปะเก็นนี่มี อายุการใช้งานกี่ปี จะได้ชิงเปลี่ยนก่อนงานเข้าคับ

20. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ดึงเหล็กวัดน้ำมันเครื่องดูครับถ้าเป็นสีกาแฟแสดงว่าน้ำได้เข้าไปในเครื่องคุณแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้