สอบถามสารเคมีที่เป็นส่วนผสมในแชมพูล้างรถหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Variety Forum' เริ่มโดย Vasuta.com, 15 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    สอบถามสารเคมีที่เป็นส่วนผสมในแชมพูล้างรถหน่อยครับ

ว่า แชมพูล้างรถยี่ห้อหนึ่ง มีส่วนผสมแบบนี้
    ส่วนผสมแต่ละชนิด มันใส่ไปเพื่ออะไรบ้างครับ

Sodium Lauryl Ether Sulfate 15.00%
    Coconut Diethanolamide 4.25%
    Alkyipolyglycoside 2.00%
    Ethoxylated Alcohol 2.00%
    Sodium Lauryl Sufate 1.00%

ขอบคุณมากครับ

2. Jan

Jan New Member Member

2
    0
    0
    รู้แค่อันเดียว คือ Sodium Lauryl Ether Sulfate 15.00% เป็นตัวที่ใช้ทำความสะอาดและทำให้เกิดฟอง แล้วก็เป็นสารในตระกูลเดียวกับที่ใช้ในยาสระผม น้ำยาซักผ้า ยาสีฟัน แม้กระทั่วสบู่
    ลองสังเกต product ที่เราใช้ทุกวันดูนะ นะจะมีเขียนไว้เป็นตัวย่อเช่น SLS หรือ SLES แต่ทั้งสองตัวนี้ไม่เหมือนกันนะ ความแรงต่างกัน
    สารตัวนี้ทำหน้าที่เหมือน emulsifier ที่ล้างเอาคราบ เช่นคราบมันให้ออกไปจากพื้นผิวและเอาไปปนกับน้ำแทน

อืมมม... ลองจินตนาการว่าเอาน้ำใส่น้ำมันพืชมันจะแยกชั้นกัน แต่ถ้าเอาน้ำยาล้างจานใส่เพิ่มเข้าไปมันก็จะเป็นฟองแล้วการแยกชั้นมันก็ลดลงหรือหายไปตามปริมาณที่น้ำยาล้างจาน งง?

3. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    www.detailingthailand.com

ลองเข้าไปโพสถามได้เลยจ้า ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้